news ข่าว: [ประกาศ] : รับฝากสมัครสมาขิก เพื่อแก้ไขปัญหา แบบชั่วคราว ผ่านทาง Admin ครับ
AUTOFOURTHIRDS FANPAGE
news

ผู้เขียน หัวข้อ: กฏ และ ข้อบังคับ ของ AutoFourThirds สำหรับห้องซื้อขาย ---(แบบร่างครับ)  (อ่าน 6819 ครั้ง)

RUKJIKG

• Global Moderator
  • Super
  • มิเคยเปลียนใจ
  •  
นโยบาย ของเว็ป AutoFourthirds คือเป็น พื้นที่เพื่อให้เกิดสังคมของผุ้รักการถ่ายภาพด้วยกล้องในระบบ 4/3 M4/3 และปัจจุบันได้ขยายรวมถึง Mirrorless ทุกค่าย
พื้นทีนี้เกิดมาเพื่อการให้เกิดการสร้างสรรค์ภาพ ด้วยกล้องในระบบที่กล่าวมาขั้นต้น ด้วยการ แบ่งปัน ภาพ ข้อมูล และ เทคนิค อันทำให้เกิดสังคมที่เป็นน้ำหนึ่งอันเดียวกัน

ห้องขายของแห่งนี้ มิใช่นโยบายหลักของเว็ปแห่ง  แต่มีไว้เพื่อบริการสมาชิกของเว็ป

คำว่า สมาชิกของเว็ป คือ ผู้เข้ามาเพือ สร้างสังคมแห่งการเรียนรู้และแบ่งปันความรู้ ข้อมูลต่าง ๆ ให้แก่สมาชิกด้วยกันเอง ซึ่งในที่นี้คือการถ่ายภาพ

ดังนั้น ห้องขายของคือ พื้นที่สำหรับบริการสมาชิก นั้นหมายความว่าผู้ที่จะมาขายของในพื้นที่แห่งนี้ จำเป็นต้องมีการโต้ตอบ คือ การพูดคุย หรือ มีการลงภาพถ่ายที่ถ่ายด้วยตัวเอง และหรือ แบ่งปันขอมูล หรือ ให้ข้อมูล ให้กับสมาชิกท่านอื่น ๆ จึงถือว่าสมาชิกนั้นเกิดขึ้นมาโดยมีความตั้งใจที่จะมาเป็นเพื่อนสมาชิกกับท่านอื่น

ห้องขายของมีประโยชน์กับสมาชิก เพื่อเป็นการ แบ่งปัน อุปกรณ์การถ่ายภาพที่ไม่ได้ใช้ ในหมู่สมาชิกกันเอง ซึ่งบ้างครั้งก็เป็นพื้นที่ให้กับโจรหรือผู้ไม่หวังดีเขามาทำให้เกิดความเสียหายให้กับสมาชิกของเว็ป ซึ่งได้เคยมีปรากฏมาแล้วในอดีต แต่ก็เป็นความโชดดีที่สมาชิกของเราได้ช่วยกัน กลั่นกรอง ขอมูล จนทำให้เราสามารถป้องกันสมาชิกของเราให้ไม่เกิดความเสียหายขึ้น

ดังนั้นเพื่อให้เกิดความสงบเรียบร้อยต่อหมู่สังคมชาว AutoFourthirds แห่งนี้ จึงจำเป็นต้องมีการ กำหนดแนวทาง และ ตีกรอบให้กับสมาชิกทุกท่านได้ปฏิบัติเป็นแนวทาง ดังนี้

กฏ ซึ่ง เป็นการทำผิดกฏร้ายแรง และจำเป็นต้องลบกระทู้นั้นทันทีเมือเห็น โดยมิต้องแจ้งเตือนให้เจ้าของกระทู้รับทราบก่อน
ไม่มีภาพสินค้า
ไม่มีราคา
ภาพสินค้ามิใช่ภาพของกล้องหรืออุปกรณ์กล้องที่ขาย ---ซึ่งต้องรวมของใหม่ที่นำขายด้วย--(อาจพึ่งซื้อมาและจำเป็นต้องขายด้วยกรณีต่าง ๆ)
กระทู้ร้านค้า และ กระทู้ร้านค้าที่มาแอบแฝง

กฏ ซึ่ง ทำผิดแล้วยังไม่ลบทันที อาจจะส่งคำเตือนไปให้ และถ้ายังไม่แก้ไข ก็ลบหลังจากนั้น
มีรูปสินค้า แต่ไม่ได้ถ่ายรูปสินค้าพร้อม เบอร์โทรศัพท์ และหรือ Username
      กระดาษที่มีเบอร์โทรควรมีขนาดไม่เล็กเกินไป และ ถ่ายในขณะที่วางอยู่สินค้าที่ต้องการขาย และควรเขียนด้วยลายมือ
      เหตุผลเพื่อเป็นการป้องกันโจรเอาภาพเล่านั้นไปหลอกขายคนอื่นที่ไม่รู้เรื่อง การที่มีเบอร์โทร ก็เพื่อถ้าโจรเอาไม่เอาภาพเหล่านั้นไปหลอกขาย และเนื่องจากว่า มีเบอร์โทรศัพท์ของเจ้าของรูปแท้ ๆ อยู่
การดันกระทู้ ก่อน 36ชั่วโมง ----แก้เป็น 3วัน(นับตามวันที่ครับ)
      เหตุผลเพราะจะทำให้กระทู้คนทีหลังตกไปเร็ว อันเป็นผลจากการที่ดันกระทู้ก่อนหน้านี้ขึ้นมา และถ้าทำการทุกคน จะมีผมทำให้ทุกคนมาดันกระทู้กัน ซึ่งอาจเป็นเหตุให้ทะเลาะกัน และเป็นการสินเปลื่องเนื้อที่ของ server โดยไม่จำเป็น

ร้านค้าจะอนุณาตให้มี หรือ เกิดขึ้นได้ ในกระทู้ขายของ เมื่อมีสินค้าที่สมาชิกสนใจสำหรับสมาชิกและจะต้องเป็นอุปกรณ์หลักและหรืออุปกรณ์เสริมสำหรับการถ่ายภาพหรือตบแต่งกล้องและเลนซ์ให้สวยงาม และได้รับการอนุญาตให้สามารถปัดมุดได้เท่านั้น
             การเกิดร้านค้า ถ้ามีมาก ๆ จะทำให้เกิดการดันกระทู้ของสมาชิกให้ตกเร็ว ดังนั้นจึงมีความเป็นต้องมีการควบคุม
           ร้านค้าที่ได้รับอนุญาตให้ปักมุด จะต้องจ่ายค่ารายเดือน ๆ ล่ะ 200บาท ให้กับทาง admin Key maker
            รายได้ที่ได้จะนำไปใช้ในการบริหารเว็ป AutoFourthirds เช่น ค่าเช่า server   ค่าพัฒนา   ค่า steaming สำหรับ การถ่ายทอดรายการสดในทุกวันพุธ
            ร้านจะต้องมีการควบคุมจำนวน เพราะไม่ควบคุม จะทำให้เกิดร้านค้าเขามาเป็น่จำนวนมาก จนก่อความลำคาญกับสมาชิก

ขอความร่วมมือ
  ผู้ที่ขายสินค้าไม่ควรลบภาพออกนะครับ  เพราะว่าเราต้องการภาพนั้นไว้ใช้อ้างอิ้ง แหล่งต้นกำเนิด  ถ้าเกิดในกรณีว่า เราเจอโจรเอาภาพเหล่านั้นไปใช้  ซึ่งจะทำให้เราสามารถแก้ปัญหา ด้วยการอ้างอิงแหล่งที่ได้ชัดเจน               เพื่อเอาไว้ต่อสู้กับโจร  เพราะเราก็ไม่รู้ว่า โจรได้แอบเอาภาพไปเมือไหร่ และจะเอามาใช้หลอกเหยื่อเมือไหร่

ข้อความรุ่วมมือ ทีจะไม่ลบหรือแก้ไขข้อมูลการขายสินค้าหลังจากที่การขายได้สำเร็จแล้ว  เหตุผลเพื่อใช้เป็นฐานข้อมูลราคาสินค้าให้กับผู้ที่ต้องการจะขาย หรือผู้ที่ต้องการจะซื้อครับ

ไม่อนุญาติให้นำกล้อง DSLR ทุกค่ายเข้ามาขาย ยกเว้น Olympus และ Panasonic เท่านั้นที่ สามารถนำมาขายได้
  เหตุผลเนื่องมากจาก DSRL มีขายกันมาก ซึ่งถ้านำมาขายที่เว็ปนี้ จะก่อให้เกิดปัญหาพื้นที่เต็ม หรือกินพื้นที่ของ server มากเกินไป ซึ่งทำให้เกิดปัญหาเรื่อง ค่าใช้จ่าย และอีกทั้งยังไม่ตรงเป้าหมายหลักหรือนโยบายในการสนับสนุนให้กับ DSLR

ณ เวลานี้ ไม่อนุญาติให้มีการประมูลสินค้าใด ๆ เกิดขึ้น เป็นการชั่วคราว  จนกว่า admin และ ผู้ดู จะสรุป การจัดการเรื่องปัญหาที่เกิดขึ้น
.....E-M5-B(2-body), PANA 14f2.5, Voigtlander 17.5f0.95, PANA 20f1.7, Voigtlander 25f0.95, PANA 4/3 25f1.4, MZD 45f1.8, MZD 75f1.8, PANA 7-14f4.0, OLY MZD 12-50f3.5-6.3, OLY MZD 40-150f4.0-5.6, OLY MZD 75-300f4.8-6.7, FL50R, FL36R, FL300R x 2, TWIN FLASH BLANKET BL-K3, MMF-1, ND variable 37mm 52mm 58mm ---  Panasonic Lieca 25f1.4, Panasonic Lieca 14-150f3.5-5.6, Sigma 150f2.8 EX macro DG

NoyNoy

• Freshy
  • *
Re: กฏ และ ข้อบังคับ ของ AutoFourThirds ---(แบบร่างครับ)
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 01:50:54 pm »
  •  
ขออนุญาตแสดงความเห็นดังนี้ครับ

1)  ข้อมูลการขาย ทั้งข้อความตัวอักษร และรูปภาพ น่าจะห้ามลบโดยสิ้นเชิง
2)  การจะพิจารณาว่า สมาชิกเข้ามาดันกระทู้ใน 36 ชั่วโมง หรือไม่นั้น อาจต้องพิจารณาเจตนาประกอบด้วยมั๊งครับ เช่น หากสมาชิกผู้ตั้งกระทู้เข้ามาตอบคำถามเพิ่มเติมของข้อความจากสมาชิกท่านอื่น ก็น่าจะไม่เข้าข่ายการดันกระทู้นะครับ

iTOP

• New Entry
  • default avatar
Re: กฏ และ ข้อบังคับ ของ AutoFourThirds ---(แบบร่างครับ)
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 01:53:19 pm »
  •  
เพื่อความสมบูรณ์ของข้อความ คำว่า "อนุญาต" สะกดไม่มีสระอิ ครับ ขอบคุณครับ

RUKJIKG

• Super
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 01:56:20 pm »
  •  
ข้อสองผมเห็นด้วยครับ  ซึ่งตรงนั้น ผู้แลทุกคน ก็ได้ระวังจุดนั้นไว้แล้วครับ

ส่วนข้อหนึ่ง ผมเห็นด้วยครับ เรื่องลบภาพ

ส่วนเรื่องการลบข้อมูลสินค้า ต้องเก็บไว้พิจารณาครับ เพราะผมไม่ทราบว่ามันเป็นการล่ะเมิดสิทธิ์ส่วนตัวมากเกินไปหรือไม่ แต่จะเพิ่มเติมเพื่อข้อความร่วมกับสมาชิกครับ
.....E-M5-B(2-body), PANA 14f2.5, Voigtlander 17.5f0.95, PANA 20f1.7, Voigtlander 25f0.95, PANA 4/3 25f1.4, MZD 45f1.8, MZD 75f1.8, PANA 7-14f4.0, OLY MZD 12-50f3.5-6.3, OLY MZD 40-150f4.0-5.6, OLY MZD 75-300f4.8-6.7, FL50R, FL36R, FL300R x 2, TWIN FLASH BLANKET BL-K3, MMF-1, ND variable 37mm 52mm 58mm ---  Panasonic Lieca 25f1.4, Panasonic Lieca 14-150f3.5-5.6, Sigma 150f2.8 EX macro DG

RUKJIKG

• Super
« Reply #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 01:57:01 pm »
  •  
ขอบคุณครับ

ตกภาษาไทย ครับ  จะแ้ก้ไขครับ

NoyNoy

• Freshy
  • *
« Reply #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 02:05:36 pm »
  •  
ลองดูอันนี้เป็นตัวอย่างครับ

http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=74771.0

http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=74772.0

RUKJIKG

• Super
« Reply #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 02:06:07 pm »
  •  
ส่วนข้อเสนอของ น้าแมว เรื่อง สมาชิกที่จะสามารถสร้างกระทู้ขายของได้ต้องมีประวัติการตอบหรือสร้างกระทู้ในระัดับหนึ่งนั้น ยังเป็นเรื่องยากที่ทำครับ

แมวเหมียวพุงป่อง

• Super
  • โปรอุปกรณ์ .. สุขได้โดยไม่ต้องถ่ายรูป
« Reply #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 02:43:24 pm »
  •  
ยกมือสนับสนุนสถานเดียวครับ  ;D

ข้อไหนทำได้เลยทันที ก็ทำ
ข้อไหนทำได้ยาก ค่อยๆหาเวลาทำ

วันนี้ วันดี
วันอาสาฬหะบูชา

สังคายนา นโยบาย กฏ ระเบียบ วินัย สิ่งควรปฏิบัติ ฯลฯ ซักทีก็ดีครับ
รุ่นหลังๆเข้ามา จะได้มีหลักให้ยึดและแนวทางที่ถูกต้องให้ทำ

รวมทั้งป้องกันปัญหาที่อาจเกิดต่อบอร์ดหรือต่อสมาชิก

ขอบคุณมากๆ
.. Flash of Memories ..

palmloma

• Exclusive
  • Sophomore
  • PALM LOMA
« Reply #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 04:23:21 pm »
  •  
คือมีอีกอันครับ เวลาเป็นกระทู้ปักหมุดแล้ว แต่ ภาพ ที่ลงในกระทู้แรก มันจำกัดขนาดรวมครับ ทำให้เวลามีสินค้ามาเพิ่ม มันจะลงรูปใหม่ไม่ได้ ต้องลบรูปเก่าออก
อีกทั้งถ้าหากเอาไฟล์เดิมมาแก้เพิ่มรู หรือย่อขนาด  ถ้าไฟล์ชื่อเหมือนกัน มันก็ไม่ยอมให้ uploade อีก
ของแต่ง DIY, Skin, Grip, LCDArmor, Filter B+W, หรืออะไรที่หาซื้อไม่ได้ รับหา
http://www.autofourthirds.com/forums/index.php?topic=7583

RUKJIKG

• Super
« Reply #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 04:30:36 pm »
  •  
ต้องทำการลบภาพเก่าออกก่อน แล้ว ก็ทำให้ กระทู้มันสมบูรณ์  หลังจากก็เอาภาพซื่อเก่ามาลงใหม่  จะทำได้ครับ

tafmate

• Exclusive
  • Senior
« Reply #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 04:51:11 pm »
  •  
การเพิ่มเติมข้อมูลหรือตอบกระทู้ที่มีสมาชิกถามเพิ่ม โดยไม่ดันกระทู้สามารถทำได้โดยใช้ปุ่ม "แก้ไข" ทั้งในกระทู้เริ่มต้นและกระทู้ที่สมาชิกท่านอื่นเข้ามาถามครับ

สำหรับผมจะงงนิดหน่อยตรง 36 ชม. ครับ ไม่ค่อยเก่งคำนวณ ;D

snoopy

• Freshy
  • *
« Reply #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 04:54:51 pm »
  •  
ยกมือสนับสนุน และยินดีให้ความร่วมมือครับ

janpicha

• Sophomore
  • **
  • www.facebook.com/joi phichamon
« Reply #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 05:31:39 pm »
  •  
สนับสนุนค่ะ แล้วคนจะซื้อต้องมีกฏอะไรหรือเปล่าคะ
- @ OMD E-M5 @
- pana 20 mm f 1.7
- OM F.zuiko 50 mm f 1.8
- pentax c.mount 25 mm f 1.4
- อยากขาย gf1 สีขาว + kit omd =11000 ค่ะ ^^''

S-MAN

• Sophomore
  • **
« Reply #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 05:59:04 pm »
  •  
เห็นด้วยครับ
แต่ขอเสนอทำเป็นข้อๆ ก็ดีนะครับ จะได้เข้าใจง่ายครับ ส่วนโทษก็ใส่ไว้ในข้อท้ายๆ เช่น
ข้อ 1. อนุญาตให้มีการซื้อขาย โฆษณา ประชาสัมพันธ์ หรือแลกเปลี่ยน เฉพาะกล้องและอุปกรณ์ที่เกี่ยวเนื่องกัน ยี่ห้อ Olympus และ Panasonic เท่านั้น
ข้อ 2. ผู้ที่จะลงประกาศขาย หรือแลกเปลี่ยน สินค้าตามข้อ 1 จะต้องลงภาพสินค้า ซึ่งในภาพจะต้องมีเบอร์โทรศัพท์ และหรือ Username เจ้าของสินค้านั้นด้วย
ข้อ 3.
ข้อ 4. .....

ส่วนโทษ ก็อาจจะระบุไว้ในข้อท้ายๆ เช่น
ข้อ 20. สมาชิกที่ฝ่าฝืนกฎ ข้อ 1 ข้อ 2 จะถูกลบกระทู้ หรือหัวข้อนั้น ทันที
ข้อ 21. สมาชิกที่ฝ่าฝืนกฎ ข้อ .... ทาง Admin จะส่งคำเตือนเพื่อให้ดำเนินการแก้ไข และจะต้องแก้ไขภายใน... ชั่วโมง หากพ้นระยะเวลาดังกล่าว ยังไม่ดำเนินการแก้ไข จะถูกลบกระทู้หรือหัวข้อนั้นเช่นเดียวกัน
ข้อ 22. สมาชิกที่ลงประกาศ จะต้องรับผิดชอบในข้อความ รายละเอียดต่างๆ รวมทั้งภาพ เสียง ที่นำมาลง ซึ่งจะต้องไม่เป็นการละเมิดสิทธิ์ผู้อื่น (รวมถึงลิขสิทธิ์ด้วยครับ)

ประมาณนี้ครับ
อนึ่ง หากมีข้อความ "สมาชิกที่เข้ามาใช้บริการ Web นี้ถือว่าได้อ่านและรับทราบกฎระเบียบการใช้บริการนี้เป็นอย่างดีแล้ว ยินยอมรับโดยไม่โต้แย้งใดๆ" ด้วยก็ดีครับ
เป็นข้อเสนอครับ
ขอบคุณครับ
OMD E-M5 (Silver)
  Leica DG Summilux 25mm f1.4 Asph, Pana 7-14f4,
  Lumix G Vario 14-140mm f4.0-5.8 Asph OIS, 
  M. Zuiko Digital 45mm f1.8, Super Takuma 55f1.8
  M.Zuiko Digital 12-50mm F3.5-6.3 EZ,  FL 36R

tonfon

• New Entry
« Reply #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 08:56:13 pm »
  •  
มือใหม่ รับทราบครับ

Thatree

• New Entry
« Reply #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 09:49:43 pm »
  •  
ขอโทษครับ ไม่มีเจตนาแอบแฝงใดๆ ทั้งสิ้น แต่อย่างที่บอก คือย่อภาพเพื่อโพสท์ ไม่เป็นครับ ก็แล้วแต่ทางเว็ปจะพิจารณาครับ ลบข้อความในส่วนของ Canon ได้เลยครับ เพราะผมแก้ไขไม่เป็นครับ
ขอแสดงความนับถือ
ขอบคุณครับ

dotnet

• Sophomore
  • **
« Reply #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 11:32:16 pm »
  •  
เห็นด้วยครับ  ;D
เรื่องดันกระทู้ ผมว่าจะมีพวกเนียนเยอะครับ
ทำเป็นตอบกั๊กๆ หลายๆครั้ง แต่ละครั้งห่างกันหลาย ชม. เพื่อดันกระทู้
จะลำบากในการวินิจฉัยของ mod ครับ
เด๋วจะเกิดกรณี คนนั้นไม่เห็นโดน ทำไมผมโดนลบ กินมาม่ากันอีก

เอาง่ายๆเป็นมาตรฐานไปเลย อาจจะออกกฎไปเลยว่าห้ามคนอื่นโพสในกระทู้ค้าขาย
ถ้าอยากสอบถามให้ pm ติดต่อสอบถามกันเอง (เหมือนบ้านสีส้ม)
ใครมาโพสก็ลงโทษกันไปตามสมควร ไม่รู้ว่าจะเคร่งไปมั้ยครับ
ส่วนเรื่อง 36 ชม. ผมว่ากำลังดีครับ ไม่มากไม่น้อย แต่อาจจะคำนวณยากนิดนึง

เรื่องอื่นๆ เห็นด้วยครับ เด๋วนี้มิจฉาชีพเยอะ ป้องกันไว้ก่อนเป็นดี
ผมขอเสนอการป้องกันเพิ่มเติมบางส่วนครับ
เสนอว่าคนที่จะโพสในห้องค้าขายได้ อาจจะต้องมีโพส อย่างน้อยซัก 10
และหรือสมัครมาไม่ต่ำกว่า 1 เดือน อะไรทำนองนี้ครับ
(ให้มีส่วนร่วมกับบอร์ดบ้าง ไม่ใช่เข้ามาขายอย่างเดียว)
ผมว่าป้องกันไว้หน่อยนึง ก็ดีกว่าปล่อยฟรีเลย
อาจจะกันไม่ได้ 100% แต่ผมว่าสามารถช่วยป้องกันได้ในระดับนึงเลยครับ
(ตรงจุดนี้ผมไม่รู้ว่าบอร์ดตัว SMF ที่เว็บนี้ใช้สามารถเซ็ทในส่วนนี้ได้หรือเปล่า
แต่คิดว่าไม่น่ามี คงต้องให้ web programmer แก้ไข script เพิ่มเติมเองอะครับ)
GX1 + 12-35 f2.8 (เลนส์ fix ที่ซูมได้) + 20 1.7 Advice On How To Find Cheap ProductMore Cheap

comroad

• Exclusive
  • New Entry
« Reply #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 11:39:37 pm »
  •  
อยากให้สมาชิกแต่ละท่านที่เข้ามาซื้อขายใช้รูปจริงด้วยครับ
อยากรู้จักหน้าตาถ้านัดเจอจะได้ไม่ผิดคนครับ อิอิ  ;D
ผมถ่ายภาพเป็นงานอดิเรก...
ถ่ายเมฆบนท้องฟ้า...
ถ่ายกีฬาที่เพื่อนเล่น...
ถ่ายเม่นที่สวนสัตว์...
แต่โดนหมัดเมียเพราะซื้อกล้อง...

Johnny99

• Exclusive
  • Junior
  • อ๊บ อบ อ๊บ
« Reply #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 12:13:44 am »
  •  
ผมว่าแบบเก่าก็ดีอยู่แล้วนะครับ เห็นก็น่ารักกันทุกคน ผมเข้ามายังรู้สึกดีเลย พอเริ่มจะมีกฏกับรู้สึกว่าอึดอัด กฏยิ่งมากก็ยิ่งยุ่งนะครับ
อาศัยสามัญสำนึกกันดีกว่าครับ ว่าอะไรควรหรือไม่ควร ผมว่าน้ารักจริงก็ดูแลบอร์ดเป็นอย่างดีแล้วครับ
ส่วนพวกคนจะโกงกันยังไงก็ไม่รอดครับถ้ามันจะโกง ก็เอาง่ายๆจะซื้อจะขายก็พิจารณากันเอง ต้องรับความจริงว่า
ของถูกและดีมันไม่มีในโลก จะโอนเงินโอนทองก็ต้องระวังตัว เช็คประวัติ คนขายก่อนจะซื้อ ส่วนเวปสีส้มผมว่าจะโดนโกงง่ายกว่าครับ
เพราะโอนไปแล้วไม่สามารถโพสว่าซื้อแล้ว ต้องรอจนกว่าเค้าจะส่งของให้ก่อนรอลุ้นว่าจะโดนไม่โดน คนไม่รู้ก็โอนๆๆๆๆๆมันก็เก็บเงินไปพอมารู้ก็เสียหายไปหลายคนแล้ว
ส่วนที่นี่พอโอนเสร็จก็รบกวนโพสว่าโอนให้แล้วคนอื่นก็จะได้ไม่หลงเชื่อไปโอนซ้ำให้อีกเป็นการช่วยเซฟคนอื่นไปในตัว ผมว่าจะดีกว่านะครับ

ผมมีแนวความคิดอยากจะทำเป็นศูนย์กลางครับโดยซื้อขายผ่านคนกลางโดยผู้ขาย อยู่ตจว.ก็ส่งของมาให้ที่ศูนย์กลางก่อน พอของมาถึงก็ให้ผู้ซื้อโอนเงินให้ผู้ขายแล้วมารับของไป
เช่นเดียวกันคนอยู่กทมก็เอาของมาส่งที่ศูนย์ พอทางศูนย์ได้รับของเรียบร้อยก็บอกให้คนซื้อโอนเงินมาแล้วจ่ายให้ผู้ขาย ทำอย่างนี้ได้ก็ไม่ต้องเสี่ยง แล้วยังสามารถเช็คของได้อีกด้วย
ว่าเป็นไปตามที่ผู้ขายนั้นๆเป็นจริงอย่างที่ได้ลงขายไว้หรือป่าว ทำอย่างนี้ได้ก็สบายใจทั้งสองฝ่ายเลยนะผมว่า ;D
สนใจติดต่อ 0914545419 หรือ 081-914-7371  ขจร
โอนเงิน ขจรกุล ออมทรัพย์ กสิกรไทย 728-2-27295-9
โอนเงินแล้วรบกวน SMS PM หรือโทรแจ้งผมหน่อยนะครับ
โอนเงินแล้วผมจัดส่งให้ภายใน 24 ช.ม. ถึงไปรษณีย์แน่นอน ต่อจากนั้นต้องเป็นตามกลไกของไปรษณีย์นะครับ(EMSไม่ได้ส่งวันเดียวได้นะครับ)
ขอบคุณครับ

kanui

• New Entry
« Reply #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 01:35:26 am »
  •  
เห็นด้วยกับท่าน Johny99 ครับ สุดท้ายคนจะโกงมันก็ต้องโกงจนได้
แล้วเรื่องรูปภาพ ถ้าค้างไว้มันก็เป็นดาบสองคมเหมือนกันนะครับ คิดดูดีๆ รีบลบ คมจะบาดน้อยกว่านะครับ
แล้วถ้าเกิดกรณีต้องการอ้างอิง เซพรูปที่ไอ้คนโกงมันโพสไว้มาหาข้อมูลก็น่าจะได้ข้อมูลอ้างอิงเหมือนกัน
ดีกว่าค้างไว้ แล้วมันมาหาโหลดเอาไปใช้เมื่อไหร่ตอนไหนก็ได้นะ ผมว่า....

a-jz

• Senior
« Reply #20 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 08:26:06 am »
  •  
ผมว่าแบบเก่าก็ดีอยู่แล้วนะครับ เห็นก็น่ารักกันทุกคน ผมเข้ามายังรู้สึกดีเลย พอเริ่มจะมีกฏกับรู้สึกว่าอึดอัด กฏยิ่งมากก็ยิ่งยุ่งนะครับ
อาศัยสามัญสำนึกกันดีกว่าครับ ว่าอะไรควรหรือไม่ควร ผมว่าน้ารักจริงก็ดูแลบอร์ดเป็นอย่างดีแล้วครับ
ส่วนพวกคนจะโกงกันยังไงก็ไม่รอดครับถ้ามันจะโกง ก็เอาง่ายๆจะซื้อจะขายก็พิจารณากันเอง ต้องรับความจริงว่า
ของถูกและดีมันไม่มีในโลก จะโอนเงินโอนทองก็ต้องระวังตัว เช็คประวัติ คนขายก่อนจะซื้อ ส่วนเวปสีส้มผมว่าจะโดนโกงง่ายกว่าครับ
เพราะโอนไปแล้วไม่สามารถโพสว่าซื้อแล้ว ต้องรอจนกว่าเค้าจะส่งของให้ก่อนรอลุ้นว่าจะโดนไม่โดน คนไม่รู้ก็โอนๆๆๆๆๆมันก็เก็บเงินไปพอมารู้ก็เสียหายไปหลายคนแล้ว
ส่วนที่นี่พอโอนเสร็จก็รบกวนโพสว่าโอนให้แล้วคนอื่นก็จะได้ไม่หลงเชื่อไปโอนซ้ำให้อีกเป็นการช่วยเซฟคนอื่นไปในตัว ผมว่าจะดีกว่านะครับ

ผมมีแนวความคิดอยากจะทำเป็นศูนย์กลางครับโดยซื้อขายผ่านคนกลางโดยผู้ขาย อยู่ตจว.ก็ส่งของมาให้ที่ศูนย์กลางก่อน พอของมาถึงก็ให้ผู้ซื้อโอนเงินให้ผู้ขายแล้วมารับของไป
เช่นเดียวกันคนอยู่กทมก็เอาของมาส่งที่ศูนย์ พอทางศูนย์ได้รับของเรียบร้อยก็บอกให้คนซื้อโอนเงินมาแล้วจ่ายให้ผู้ขาย ทำอย่างนี้ได้ก็ไม่ต้องเสี่ยง แล้วยังสามารถเช็คของได้อีกด้วย
ว่าเป็นไปตามที่ผู้ขายนั้นๆเป็นจริงอย่างที่ได้ลงขายไว้หรือป่าว ทำอย่างนี้ได้ก็สบายใจทั้งสองฝ่ายเลยนะผมว่า ;D
เห็นด้วยกับท่าน Johny99 ครับ สุดท้ายคนจะโกงมันก็ต้องโกงจนได้
แล้วเรื่องรูปภาพ ถ้าค้างไว้มันก็เป็นดาบสองคมเหมือนกันนะครับ คิดดูดีๆ รีบลบ คมจะบาดน้อยกว่านะครับ
แล้วถ้าเกิดกรณีต้องการอ้างอิง เซพรูปที่ไอ้คนโกงมันโพสไว้มาหาข้อมูลก็น่าจะได้ข้อมูลอ้างอิงเหมือนกัน
ดีกว่าค้างไว้ แล้วมันมาหาโหลดเอาไปใช้เมื่อไหร่ตอนไหนก็ได้นะ ผมว่า....
เห็นด้วยอย่างยิ่ง กับที่อ้างถึงข้างต้น
คนจะโกง ป้องกันยังไงมันก็จะโกง กฎกติกาช่วยอะไรไม่ได้ คนซื้อคนขายมีหน้าที่ระวังตัวกันเอง 
 เว็บไซด์เป็นแค่สื่อให้เกิดซื้อ-ขาย  ทุกเว็บเตือนคนซื้อ/คนขายให้ระวัง ประมาทเมื่อไหร่ ก็เสร็จโจร

bug156

• New Entry
« Reply #21 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:33:57 am »
  •  
เห็นด้วยครับ เอาเป็น วางบัตรประชาชนคู่กับสินค้าที่ต้องการจะขายเลยดีกว่าครับ

wish b

• บุคคลทั่วไป
« Reply #22 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 11:15:14 am »
  •  
เห็นด้วยที่จะให้มีกฎกติกาอยู่บ้างครับ
และเห็นด้วยกับน้า Johnny99 ที่จะให้มีศูนย์กลางการซื้อขาย เพื่อความปลอดภัยและความมั่นใจทั้งสองฝ่าย ซึ่งอาจมีค่าธรรมเนียมการซื้อขายได้บ้าง ส่วนใครที่ไม่เข้าระบบศูนย์กลางการซื้อขาย จะซื้อขายกันเองก็ได้เช่นกัน ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม แต่ก็ต้องระวังตัวเองดังที่น้า a-jz บอกไว้นั่นแหละครับ

JettJette

• New Entry
« Reply #23 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 02:50:04 pm »
  •  
รับทราบค่ะ

SiLenCer

• Senior
  •  
ดีใจที่มีกระทู้นี้เกิดขึ้นซักที  ;D

อยู่กันคนหมู่มากมันก็มีต้องมีกฏระเบียบของสังคมนั้นๆเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ

และกฏระเบียบนี้ก็ไม่ใช่สิ่งที่ทำได้ยากหรือเป็นไปไม่ได้นี่ครับ

ถ้าปฏิบัติหรือทำเป็นประจำมันก็จะเป็นความเคยชินไปเอง แถมเป็นสิ่งที่ดีด้วย

เรื่องรูปภาพถ้าใส่ชื่อผู้ขายพร้อมกับวันที่ ผมว่าทิ้งไว้มันก็ไม่เป็นดาบสองคมหรอกครับ

ที่มันจะเป็นดาบสองคมเพราะไม่ทำตามกฏข้อนี้กันเองมากกว่า

ผมขอออกความเห็นเรื่องเบอร์โทรศัพท์นะครับ เวลาผมโพสรูปผมก็ไม่ได้ใส่เบอร์ไว้ด้วย แต่จะลงไว้ในกระทู้ เมื่อขายแล้วปิดกระทู้ถึงจะลบออก

ปัญหาของการลงเบอร์ทิ้งไว้คือมีคนเข้ามาดูทีหลัง บางครั้งไม่เห็นว่าสินค้านั้นผมขายไปแล้ว ก็โทรมาสอบถาม

อันนี้ก็ไม่เป็นไร ไม่ได้รบกวนผมหรืออะไร แต่ถ้าสินค้านั้นขายไปแล้ว มีการปิดกระทู้(ล็อคกระทู้)และโพสบอกให้ชัดเจน

ผมว่าก็จะดีกับทั้งตัวผู้ซื้อที่ไม่ต้องเสียค่าโทรศัพท์โทรมาและผู้ขายก็ไม่ต้องคอยรับโทรศัพท์ด้วย

ฝากไว้ให้น้า RUKJIKG พิจารณาแล้วกันนะครับ
The first to apologize is the bravest.
The first to forgive is the strongest.
And the first to forget is the happiest.

iishutoff

• Sophomore
  • **
  • รูปที่ดีในความคิดผมคือต้องบ่งบอกความเป็นตัวเรา มุมมองของเรา
  •  
เยี่ยมครับ  :) ช่วยๆกัน
NEX-6 | ตามหา GF3 อีกตัว

https://www.facebook.com/bunguplus

hadkhanong

• New Entry
  •  
เห็นด้วยและรับ ทราบครับ
เพราะผมเองก็มี เลนส์ บางตัว รึอแดปเตอร์ ว่าจะเอามาลงเหมือนกัน จะได้ไม่เผลอทำผิดไรไปครับ

tanit-korat

• Exclusive
  • Senior
  •  
นโยบาย ของเว็ป AutoFourthirds คือเป็น พื้นที่เพื่อให้เกิดสังคมของผุ้รักการถ่ายภาพด้วยกล้องในระบบ 4/3 M4/3 และปัจจุบันได้ขยายรวมถึง Mirrorless ทุกค่าย
พื้นทีนี้เกิดมาเพื่อการให้เกิดการสร้างสรรค์ภาพ ด้วยกล้องในระบบที่กล่าวมาขั้นต้น ด้วยการ แบ่งปัน ภาพ ข้อมูล และ เทคนิค อันทำให้เกิดสังคมที่เป็นน้ำหนึ่งอันเดียวกัน
ห้องขายของแห่งนี้ มิใช่นโยบายหลักของเว็ปแห่ง  แต่มีไว้เพื่อบริการสมาชิกของเว็ป............
............ 
<<ไม่อนุญาติให้นำกล้อง DSLR ทุกค่ายเข้ามาขาย ยกเว้น Olympus และ Panasonic เท่านั้นที่ สามารถนำมาขายได้>> 
              ;) เห็นด้วยอย่างแรงครับ...
E-1+E-3 -->>12-60SWD,14-45ED,50-200ED,70-300ED,Nik50/1.4,MicroNik55/2.8,FL36R

taatuum

• Junior
  •  
ลงชื่อรับทราบ แล้วรอกติกาฉบับจริงครับ
ถ่ายภาพอย่างมีความสุข สนุกกับการท่องเที่ยว
www.facebook.com/camera.blah.blah

PhotoNat

• Sophomore
  • **
  •  
 :) :)

โอเคครับ
จะซื้อกล้องจนกว่าชีวิตจะหาไม่

RUKJIKG

• Super
  •  
ตอนนี้ การ Up กระทู้ ทีผมกำหนดไว้ คือ 36ชั่วโมง(กำหนดแบบไม่เป็นทางการ)

แต่เห็นน้า shark บอกว่า 3 วัน ครับ 

เลยยังทำให้ไม่แน่ใจว่า จะ 36 ชั่วโมง 2วัน หรือ 3วันดีครับ

ขอถามความเห็น

jcl6453

• Sophomore
  • **
  •  
รับทราบดีครับ

แต่ 36 ชั่วโมง คือ 1 วัน ครึ่ง เองนะครับ ผมว่ากระทู้มันไวไปไหมสัก 48 หรือ 72 ชม.

การเข้ามาโพสถาม-ตอบในกระทู้ โดยที่ไม่เป็นการดันกระทู้ทำได้ไหมครับ
เพราะถาม-ตอบทีนึงกระทู้กระถูกดันขึ้นมาล่ะ ลำบากต้องมาคอยดูเจตนากัน

RUKJIKG

• Super
  •  
เรื่องการตอบกระทู้ ของคนขายให้กับคนจะซื้อ

ผมขอออกความเห็นว่า ควรยกเว้นไม่ไปเคร่งเครียดกับมันมากครับ  เพราะอีกอย่างการตอบไปไม่มาก็เป็นขอมูลในการซื้อเหมือนกัน บ้างที่ก็เหมือนคุยกันแบบเพื่อน พี่น้อง นะครับ

แต่ยังไงก็จะพิจารณาสำหรับในอนาคตนะครับ ถ้ามีปัญหามาก ๆ

tafmate

• Exclusive
  • Senior
  •  
ดันกระทู้ขอโหวตที่ 48 ช.ม. ครับ... 72 ช.ม. ผมว่ามันทรมาณใจคนขายไปนิด :D

tanit-korat

• Exclusive
  • Senior
  •  
 ;) เห็นด้วยที่จะอัพกระทู้ หลังจากลงขายผ่านไปแล้ว 3 วัน
     เรื่องการถาม+ตอบในกระทู้ ผมว่าเป็นเรื่องปกติระหว่างคนขาย+คนซื้อ หรือแม้แต่คนเชียร์
     อาจจะต้องปรับบอร์ดไม่ให้อัพกระทู้ตามการถามตอบ ให้ Fix เรียงตามการตั้งกระทู้ไปเลย
     ฉะนั้นปัญหาเรื่องการตอบ การถามในกระทู้ (ที่อาจจะเข้าข่ายการอัพ) ก็จะหมดไป
     ...อย่างบอร์ดนี้ http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=154
     ผมเล่นอยู่นานมากๆ ซื้อบ้าง ขายบ้าง ปัญหาการโกงก็ยังมีอยู่ ผมก็เคยโดน
     ก็พยายามแก้ไขปัญหามาเรื่อยๆ ปัจจุบันมาจบที่ ต้องถ่ายรูปสินค้า +เบอร์คนขาย หรือลงรูปด้วยยิ่งดี
     ส่วนเบอร์บัญชีแล้วแต่สะดวก ส่วนใหญ่จะใช้การ PM เพราะบางทีก็แอบอ้างเอบร์บัญชีก็มี

E-1+E-3 -->>12-60SWD,14-45ED,50-200ED,70-300ED,Nik50/1.4,MicroNik55/2.8,FL36R

NoyNoy

• Freshy
  • *
  •  
รับทราบดีครับ

แต่ 36 ชั่วโมง คือ 1 วัน ครึ่ง เองนะครับ ผมว่ากระทู้มันไวไปไหมสัก 48 หรือ 72 ชม.

การเข้ามาโพสถาม-ตอบในกระทู้ โดยที่ไม่เป็นการดันกระทู้ทำได้ไหมครับ
เพราะถาม-ตอบทีนึงกระทู้กระถูกดันขึ้นมาล่ะ ลำบากต้องมาคอยดูเจตนากัน

ขอโหวตหน่อยครับ ผมว่า 72 ชั่วโมงนานไปครับ ตรงกลาง 48 ชั่วโมงกำลังดีครับ

eMiLe

• Exclusive
  • Senior
  •  
ยังไงก็ควรมีกฎครับ แต่อาจจะไม่ต้องถึงกับเข้มมาก
เพราะผมว่า หลายๆคนในนี้ก็พร้อมช่วยน้ารักดูแลบอร์ดซื้อขายอยู่แล้ว
ใช้พวกเราเองดูแล ยังไงก็ดีกว่า จริงมะ ^^

เรื่องรูปถ่าย พร้อมกระดาษเขียนลายมือ ผมว่าระบบนี้ดีนะครับ
ถ้าใครกังวลเรื่องเบอร์โทร ก็เขียนแค่ username กับ email ก็ได้ครับ
แล้วเบอร์โทรลงในกระทู้เอา อยากลบออกก็ไม่ลำบาก

แต่... เรื่องรายละเอียด, ราคา ต่างๆ อันนี้คงต้องหาข้อสรุปดีๆ
เพราะส่วนตัวผมคิดว่า ข้อมูลพวกนี้ มันเป็น reference ให้คนซื้อคนขายได้นะครับ
ถึงแม้ราคาสุดท้ายที่ซื้อขายกันจริง จะไม่ตรงกับในกระทู้ก็ตามเถอะ
แต่ถ้าจะทำแบบนั้นจริง ก็ต้องล็อคโพสต์แบบไทยดี ซึ่งกลายเป็นว่า แก้ไรไม่ได้เลย ^^"
เรื่องนี้คงต้องคุยกันยาวๆครับ เบื้องต้ันคงต้องขอความร่วมมือกันก่อน

คือบางกระทู้ พี่เล่นเข้ามาปิดกระทู้ บอกว่าขายแล้ว
แล้วลบโพสต์แรกออกทั้งยวง เปิดมาไม่รู้ด้วยซ้ำว่าขายอะไร
อ่านคอมเมนต์ไปก็งงเต็ก แบบนี้ผมว่าก็ไม่ไหวอ่ะครับ

ส่วนเรื่องจำกัดเวลาการอัพกระทู้ อันนี้ก็ต้องหาจุดลงตัวเหมือนกัน
เพราะผมว่าการที่ให้มีการโพสต์พูดคุยกันได้ มันน่ารักดี
ไม่เหมือนไทยดีที่คนขายบ่นอยู่คนเดียว
แต่มันก็เสี่ยงต่อการโดนป่วน แบบตากล้องขึ้นมาอีกเหมือนกัน

ไม่รู้ว่า ระบบของบอร์ดที่ใช้อยู่ปัจจุบัน มันรองรับได้แบบไหนยังไง
(คงต้องวานท่านประธานกับน้ารักไปคุยกับเว็บโปรแกรมเมอร์มาก่อนล่ะครับ)

ampzx

• Freshy
  • *
  •  
รับทราบครับ
Olympus OM-D E-M5 (Silver)
Panasonic Lumix G Vario 1:4/7-14 ASPH
Panasonic Lumix G 1:2.5/14 ASPH
Panasonic Leica DG Summilux 1:1.4/25 ASPH
Olympus M.Zuiko Digital ED 1:1.8/45

uglypig

• Sophomore
  • **
  •  
ผมว่าเอาแบบนี้ก็ดีนะครับ ผมเป็นสมาชิกของที่นี่อยู่
http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=237122&PN=1

มีแบบฟอร์มการซื้อขายที่ชัดเจนดี และอย่าให้เข้มเท่าไทยดีเลยครับ ผมว่าควรให้มีการโพสต์โต้ตอบกันได้หน้ากระทู้
ส่วนหนึ่งการโต้ตอบกันในที่สาธารณะ มีคนเห็นเยอะๆ ผมว่าช่วยป้องกันการโกงได้ระดับหนึ่ง เพราะทุกคนช่วยกันดูช่วยกันโพสต์ เตือนกันได้
ถ้าให้ใช้ pm อย่างเดียวนี่รู้เห็นกันคนถามคนตอบ ผมว่ามันซุ่มเกินไป เพราะเท่าที่ดูรูปแบบปัจจุบันก็ด้แล้ว เพิ่มเติมบางส่วนก็โอเคแล้วครับ
อีกอย่างกำหนดด้วยก็ดีว่าเดือนหนึ่ง ยูสเซอร์หนึ่งลงขายได้ไม่เกินกี่กระทู้หรือกี่ชิ้น ก้เป็นการป้องกันพวกพ่อค้าได้ครับ

silkmoon

• Exclusive
  • New Entry
  •  
ผมเจ้าของกระทู้ที่โดนพักอยู่นี้ครับ  http://www.autofourthirds.com/forums/index.php?topic=8756.0

ในกระทู้กฏระเบียบนี้บอกว่า ดันกระทู้ก่อน36ชม.

แต่น้าหลาม SharkSiam บอกว่าอนุญาตให้ดันทุก3วัน

เอ่อออ ตกลงให้ดันทุกกี่วันครับ?? ในหน้าซื้อขายก็มีแต่กระทู้นี้ที่ประกาศเรื่องกฏและในกระทู้นี้ก็ประกาศว่า 36ชม.??
ถ้าให้ดันทุก3วัน ผมก็โอเคครับ แต่ผมอยากให้ประกาศในกระทู้นี้ไปเลยว่า3วัน เผื่อคนอื่นที่ยึดกับกระทู้นี้เป็นที่ตั้งแรกแบบผม จะได้ไม่โดนเหมือนผมอีก

RUKJIKG

• Super
  •  
ต้องขออภัยในความผิดพลาดที่เกิดขึ้นกับทุกท่าน

เรากำลังปรับปรุง กฏระเบียบ  เพือให้สอดคล้อง กับสถานการณ์ปัจจุบัน

Tap_Untamed.

• Exclusive
  • Freshy
  •  
เข้ามาสนับสนุนครับ และรับทราบครับผม

SiLenCer

• Senior
  •  
คิดว่า 2 วันหรือ 48 ชม.กำลังดีครับ

36 ชม.นับยากไปนิดนึง  ;D
The first to apologize is the bravest.
The first to forgive is the strongest.
And the first to forget is the happiest.

DrGunner

• Exclusive
  • Super
  •  
ก่อนจะบังคับใช้กฎ ผมคิดว่าต้องมีการตกลงกันให้ชัดเจนและประกาศออกมาให้เป็นที่รับทราบทั่วกันก่อนนะครับ เหมือนการบังคับใช้กฎหมายนั่นแหละ
อย่าเพิ่งบังคับใช้ทั้ง ๆ ที่ยังอยู่ในขั้นตอนของการพิจารณาอยู่ เพราะทุกอย่างยังไม่ตกผลึกดี
วัตถุประสงค์ที่เราร่างกฎก็เพื่อป้องกันปัญหา ไม่ใช่ยิ่งสร้างปัญหาสำหรับสมาชิกนะครับ

พิเศษใส่ไข่

• Exclusive
  • Junior
  •  
สรุปว่ามันมีกฎรึยังครับ หรือยังงงๆอยู่ กำลังจะตั้งกระทู้เลยมาดูไว้ก่อน ^ ^ ???
;D E-1 with HLD-2, E-5 with HLD-4
4/3 lens :11-22, Leica 14-50, 12-60 SWD, 14-54 mkII, 14-35 f2 SWD, Leica 25 f1.4, 50-200 ED, 50 f2 macro
:D OM-D E-M5 silver with HLD-6
m4/3 lens : mzd 12-50, Lumix 14 2.5, mzd 45 1.8
;)
manual lens : Tamron 35-105 f2.8, Vivitar 135 f2.8, Helios 44-2

silkmoon

• Exclusive
  • New Entry
  •  
ขออนุญาตสอบถามครับ

1. ปัจจุบันฉบับร่างนี้มีผลบังคับใช้หรือยังครับ
2. ขณะที่กำลังรอฉบับร่างฉบับนี้ น้า SharkSiam บอกว่า กฏเกี่ยวกับการอัพกระทู้ มีมานานมากแล้ว(อ้างอิงด้านล่างจากกระทู้ผมที่โดนพักเอง) อยากสอบถามว่ากฏนั้นมีอะไรบ้างครับ ผมจะได้ไม่ทำผิดกฏเก่าซ้ำสองระหว่างกำลังรอฉบับร่างอีก

กฏข้อนี้เกี่ยวกับการอัพกระทู้ มีมานานมาก ๆ ๆ ๆ ๆ แล้วครับ

นี่แค่ตักเตือนครับ+ลงโทษเล็กน้อยเท่านั้นเองครับ

ส่วนระเบียบที่ร่างใหม่น่ะ รอประกาศใช้เป็นหลักการที่แน่นอนตามที่น้ารักษ์จริงแกเห็นสมควรครับ

RUKJIKG

• Super
  •  
กฏที่เคยคุยกันไว้นะครับ  แต่ไม่ได้มีกระทู้เป็นทางการคือ

1 . สินค้าต้องมีรูปถ่าย
2 . ห้ามดันกระทู้ใน 3 วัน

DrGunner

• Exclusive
  • Super
  •  
ผมเห็นว่าอะไรที่จะบังคับใช้เป็นมาตรฐานทั่วกัน ต้องมีการประกาศไว้อย่างชัดเจนให้สมาชิกทุกท่านได้รับทราบนะครับ
อย่างเช่นหากบอกว่าห้ามดันกระทู้ใน 3 วัน หรือสินค้าต้องมีรูปถ่าย ก็ต้องมีปักหมุดแจ้งกฎให้ทราบไว้เลย เพื่อสมาชิกทั้งเก่าและใหม่จะได้รับรู้ครับ
ไม่งั้นพอโพสต์แ้ล้วกลับโดนแบนโดนลบทั้งที่ไม่มีกฎแจ้งให้ทราบก่อนอย่างชัดเจน ผมว่ามันไม่แฟร์นะครับเพราะสมาชิกใหม่ไม่มีทางรู้เลยกับเรื่องเหล่านี้
เพราะแม้แต่สมาชิกเก่าผมว่าก็ยังไม่รู้กันเลยซะเยอะ เพราะมันเป็นแค่การพูดกันตามกระทู้แต่ไม่มีประกาศกฎชัดเจนให้ทราบ
ถ้าจะบังคับใช้ควรประกาศอย่างชัดเจนในหน้าเว็บอย่างไทยดีหรือพันทิปแบบนั้นครับ

o-re-o

• New Entry
  •  
ห้ามดันกระทู้ แปลว่า ถ้ามีคนถาม จะไม่สามารถโพสตอบได้ก่อน 3 วัน ถูกหรือเปล่าครับ

NexusOne

• New Entry
  •  
ห้ามดันกระทู้ แปลว่า ถ้ามีคนถาม จะไม่สามารถโพสตอบได้ก่อน 3 วัน ถูกหรือเปล่าครับ

สอบถามด้วยครับ
E-PL1+pana 20mm f1.7

RUKJIKG

• Super
  •  
ไม่ใช่ครับ  คำว่าดันกระทู้  คือการที่มี user ที่เป็นเจ้าของกระทู้หรืออาจเป็นคนรู้จักสนิทสนมกัน  post ข้อความ เพื่อดึงกระทู้นั้นขึ้นมาที่หน้าแรกของเว็ป โดยมีเจตนาให้แค่ดึงขึ้นมาเท่านั้น  ซึ่งเราจะพิจารณาจากการถามตอบครับ ว่ามีเจตนาเป็นการดึงกระทู้ขึ้นมาหรือไม่

ส่วนถ้ามีคนสนใจซื้อ และเขียนถาม เพื่อเป็นข้อมูล ซึ่งอาจมีเจตนาเพื่อส่วนรวมหรือส่วนตัว  ทางเว็ปตอนนี้ยังอนุโลมให้ไม่ถือว่าเป็นการดึงกระทู้ขึ้นมาครับ  ดังนั้นการที่เ้จ้าของกระทู้ตอบคนที่จะซื้อหรือถามข้อมูล ที่มีลักษณะตอบในทันที่ ก็จะสามารถสรุปได้เลยว่าไม่ได้มีเจตนาึดึงกระทู้ครับ

tanit-korat

• Exclusive
  • Senior
  •  
 ;) เสนอว่าปรับบอร์ดซื้อ-ขาย ให้ฟิกตามวันเวลาการตั้งกระทู้ ปัญหาเรื่องดันกระทู้ รวมถึงกระทู้ตกเร็ว จะได้รับการแก้ไขครับ

เหลืออย่างเดียวคือ การตั้งกระทู้ซ้ำ  ซึ่งผมเห็นว่า 3 วัน กำลังดี..... ;D ;D ;D

RUKJIKG

• Super
  •  
กลางเดือนนี้ ผมจะสรุป กฏระเบียบให้กับ Admin และ modulator ทั้งหมด นะครับ

และคาดว่า ต้นเดือนนี้ ตุลาคม ก็จะสรุป กฏระเบียบของห้องซื้อขายได้ครับ

• Super
  • โปรอุปกรณ์ .. สุขได้โดยไม่ต้องถ่ายรูป
  •  
กฎ กติกา .. สั้นๆคือ

1. เอื้ออาทรให้มาก
2. เอาเปรียบกันให้น้อย
3. ป้องกันมิจฉาชีพ

tanit-korat

• Exclusive
  • Senior
  •  
กฎ กติกา .. สั้นๆคือ
1. เอื้ออาทรให้มาก
2. เอาเปรียบกันให้น้อย
3. ป้องกันมิจฉาชีพ
      ;) เห็นด้วยอย่างแรงครับ
         ขอเพิ่มข้อ 3 (ร่วมกันป้องกันมิจฉาชีพ)
              แรกๆ ผมว่าข้อ 1+2 จะปรากฎให้เห็น แต่พอไปสักพัก ข้อ3 (มิจฉาชีพ)
                    จะย่องเข้ามา....จึงต้องช่วยกันดูแล สอดส่อง
             อย่าปล่อยให้เป็นภาระของแอดมิน หรือกลุ่มผู้ดูแลเวปอย่างเดียวพราะลำพังการบริหารเวปก็หนักแล้วครับ
     มีบางเวป พอถูกโกงก็ร้องหาแอดมินให้ออกมารับผิดชอบ ทั้งๆ ที่แอดมินไม่รู้เรื่องเลย

***** สังคมจะน่าอยู่ ก็อยู่ที่พวกเราช่วยกันสรรค์สร้างครับ *****

Jacks1

• New Entry
  •  
 :D เข้ามารับทราบครับ
ช่วงนี้ขี้เกียจแบก E3 เลยไม่ได้ซื้ออะไรขายอะไรเพิ่ม
รับฟังไปพลางๆก่อน แต่เพิ่มเสนอแนะอีกนิดก็ดีนะครับเลียนแบบไทยดีโฟโต้
คือเห็นว่า USER นี้สมัครมานานแค่ไหนแล้ว เพื่อประกอบการตัดสินใจของคนซื้อ
เพราะautofourthirds ผมพึงสมัครมาความน่าเชื่อถือก็น้อยหน่อย ^ ^
Pantip เล่นมาหลายปีก็มีความน่าเชื่อถือมากหน่อย อะไรประมาณนี้ครับ
ขอบคุณครับ
E510 E3(ซ่อม2เดือนยังไม่เสร็จ) เลนส์ 12-60 mm นิคอน 135mm F 2.8 (นอกนั้นไม่พอกินขายหมด T_T )

na

• New Entry
  •  
;) เสนอว่าปรับบอร์ดซื้อ-ขาย ให้ฟิกตามวันเวลาการตั้งกระทู้ ปัญหาเรื่องดันกระทู้ รวมถึงกระทู้ตกเร็ว จะได้รับการแก้ไขครับ

เหลืออย่างเดียวคือ การตั้งกระทู้ซ้ำ  ซึ่งผมเห็นว่า 3 วัน กำลังดี..... ;D ;D ;D

เห็นด้วยเรื่อง fix กระทู้ ตามวันเวลา เพราะผู้ขายบางท่าน อาจสมัคร user อื่น แล้วทำมาเป็นถามอย่างจริงจัง หรือ เชียร์ เพื่อหลีกเลี่ยงกฎการดันกระทู้ 

David_kop

• New Entry
  •  
ข้ออื่นเห็นด้วยหมดครับ

ส่วนเรื่องดันกระทู้ ผมว่ามันพิจารณาค่อนข้างลำบากครับ เพราะใช้วิจารณญาณส่วนตัวของผู้ควบคุมบอร์ดค่อนข้างเยอะ
ไม่ใช่ว่าไม่ไว้ใจกันนะครับ แต่กลัวว่าจะเกิดปัญหาข้อโต้แย้งค่อนข้างเยอะ
แนะนำว่า ห้องซื้อขาย ให้ fix กระทู้ไปเลยครับ เรียงตามวันเดือนปีที่โพสกระทู้ และไม่มีการเรียงใหม่ตามวันเวลาการตอบในกระทู้ครับ
ส่วนสิ่งที่ตามมาเรื่องการโพสกระทู้ขายของอย่างเดียวกันซ้ำๆ กันหลายกระทู้ในช่วงเวลาใกล้เคียงกัน อันนี้ดูง่ายกว่าเยอะครับ
ให้สมาชิกแจ้งเข้ามายังผู้ควบคุมบอร์ดได้เลยว่าใคร flood กระทู้ แล้วก็ลบได้เลยโดยไม่ต้องเตือนครับ

heat shock

• New Entry
  •  
เข้ามาลงชื่อรับทราบและเห็นด้วย..... ;)

es_ciro

• Freshy
  • *
  •  
ไม่เห็นด้วยกับการ fix กระทู้ครับ เนื่องจากการตั้งกระทู้ใหม่เรื่อย ซ้ำๆ เป็นเรื่องน่ารำคาญ และเป็นภาระกับserverครับ

ส่วนการดันกระทู้ ผมว่า ที่แห่งนี้คนยังไม่มาก และสินค้าถูกจำกัดอยู่ในวงเล็กๆ(oly pana เป็นหลัก) เท่าที่ผมได้ขายเอง พบว่า แต่ละวันกระทู้ไม่ได้ตกไปไกลนัก ความจำเป็นในการดันขึ้นมา แทบไม่มีเลย อย่างไรก็ตาม ส่วนตัวขอเสนอที่ 36-48 ชม ครับ

ต่อมา ผมอยากทราบว่า รูปบางรูปที่มีเบอร์โทร หลังขายแล้วสามารถลบได้ไหมครับ เพราะหลังจากขายไปแล้ว ตัวเองคิดว่า อยากลบรูปที่มีเบอร์โทรออก แต่เก็บรูปที่มี username ทิ้งเอาไว้ (แต่ที่ผมทำไว้ ดันเอาไว้ในรูปเดียวกันนี่สิ TT)

เป็นความเห็นจาก user ใหม่ตัวเล็กๆคนนึงนะครับ
สมาชิก    :    OM-D EM5  ,  75/1.8  ,  45/1.8  ,  20/1.7  ,  7-14/4  ,  12-35/2.8  ,  Metz 50AF1  ,  Vanguard SYDNEY 27 ,  Benro A057EX

RUKJIKG

• Super
  •  
นะตอนนี้ กฏบ้างอย่างยังอนุโลมได้ครับ  เช่น เบอร์โทรศัพท์ ในรูปสินค้าครับ  จนกว่าจะได้ขอสรุปเร็วๆ วันนี้ตามที่บอกไว้ข้างตน

แต่ยังไง รูปสินค้าคงยังต้องมี usename ติดมาด้วยนะครับ

พิเศษใส่ไข่

• Exclusive
  • Junior
  •  
ขอร่วมแสดงความเห็นหน่อนนะครับ ตอนแรกๆที่นี่แทบจะรู้จักกันหมด สบายๆ แต่ตอนนี้คนเยอะขึ้นซึ่งก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีมาก ส่วนอยู่ทั้ง thaidphoto, pdamobiz, ocz, siamnaliga และอื่นๆ แต่หลังๆลงขายกล้องที่นี่ที่เดียวเพราะตรงกลุ่ม และขี้เกียจ ;D

ส่วนตัวอยากให้อยู่กันนานๆ มาคุยกันหลายๆเรื่อง และมีความสะดวกในการแลกเปลี่ยนซื้อขาย อยากให้ทำเป็นการ register มากกว่าครับ เรื่องของการป้องกันการโกงในการซื้อขายคงทำไม่ได้ถ้าไม่ได้มีคนกลาง แต่การระบุตัวตนของ user ทำได้ครับ

วิธีที่อยากนำเสนอคือ อยากให้
1. ถ่ายรูปตัวเองพร้อมกับ ถือป้าย username และเบอร์โทร(ที่จะใช้ในการซื้อขาย)
2. รูปบัตรประชาชนที่วางบนกระดาษที่เขียนชื่อ username และเบอร์โทร

หลังจากได้รับการยืนยันแล้วก็ลงซื้อขายได้ โดยต้องใช้เบอร์โทรที่ลงทะเบียนเท่านั้น ในกรณีที่ต้องการเปลี่ยนแปลงข้อมูล ก็ต้องทำใหม่หมด

ผมง่าวิธีนี้ เนื่องจากทุกๆท่านในที่นี้ชอบถ่ายรูปอยู่แล้ว จึงน่าจะไม่มีปัญหา ทำครั้งเดียวไม่ยุ่งยาก

ส่วนเรื่องของการดันกระทู้ แล้วแต่ผู้ดูแลจะพิจารณาครับ
;D E-1 with HLD-2, E-5 with HLD-4
4/3 lens :11-22, Leica 14-50, 12-60 SWD, 14-54 mkII, 14-35 f2 SWD, Leica 25 f1.4, 50-200 ED, 50 f2 macro
:D OM-D E-M5 silver with HLD-6
m4/3 lens : mzd 12-50, Lumix 14 2.5, mzd 45 1.8
;)
manual lens : Tamron 35-105 f2.8, Vivitar 135 f2.8, Helios 44-2

dj_ple

• Exclusive
  • Sophomore
  •  
รับทราบและเห็นด้วยครับ ;)

IamKainui

• New Entry
  • Oly & LUFC
  •  
สอบถามเพิ่มเติมครับ

แล้วกรณีที่อยากโพสหาซื้อหละครับ เอาแบบไหนดี จะแยกห้อง หรือห้ามโพส หรือว่าโพสแบบเดิม หรือฯลฯ

???
= มี 4/3 แต่อยากได้ EF มั่งไรมั่ง ตอนนี้ก็เก็บตังค์ซื้อ AF-S อยู่ =

NexusOne

• New Entry
  •  
มารอรับกฎใหม่ครับ สังคมน่าอยู่ ถ้าทุกคนรู้ใส่ใจกฎระเบียบ
E-PL1+pana 20mm f1.7

uglypig

• Sophomore
  • **
  •  
ขอร่วมแสดงความเห็นหน่อนนะครับ ตอนแรกๆที่นี่แทบจะรู้จักกันหมด สบายๆ แต่ตอนนี้คนเยอะขึ้นซึ่งก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีมาก ส่วนอยู่ทั้ง thaidphoto, pdamobiz, ocz, siamnaliga และอื่นๆ แต่หลังๆลงขายกล้องที่นี่ที่เดียวเพราะตรงกลุ่ม และขี้เกียจ ;D

ส่วนตัวอยากให้อยู่กันนานๆ มาคุยกันหลายๆเรื่อง และมีความสะดวกในการแลกเปลี่ยนซื้อขาย อยากให้ทำเป็นการ register มากกว่าครับ เรื่องของการป้องกันการโกงในการซื้อขายคงทำไม่ได้ถ้าไม่ได้มีคนกลาง แต่การระบุตัวตนของ user ทำได้ครับ

วิธีที่อยากนำเสนอคือ อยากให้
1. ถ่ายรูปตัวเองพร้อมกับ ถือป้าย username และเบอร์โทร(ที่จะใช้ในการซื้อขาย)
2. รูปบัตรประชาชนที่วางบนกระดาษที่เขียนชื่อ username และเบอร์โทร

หลังจากได้รับการยืนยันแล้วก็ลงซื้อขายได้ โดยต้องใช้เบอร์โทรที่ลงทะเบียนเท่านั้น ในกรณีที่ต้องการเปลี่ยนแปลงข้อมูล ก็ต้องทำใหม่หมด

ผมง่าวิธีนี้ เนื่องจากทุกๆท่านในที่นี้ชอบถ่ายรูปอยู่แล้ว จึงน่าจะไม่มีปัญหา ทำครั้งเดียวไม่ยุ่งยาก

ส่วนเรื่องของการดันกระทู้ แล้วแต่ผู้ดูแลจะพิจารณาครับ

ผมว่าบัตรประชาชนอย่าเลยครับ ข้อมูลสำคัญของเราอาจตกไปอยู่ในมือมารได้...

nicka7v333

• New Entry
  •  
รับทราบและเห็นด้วยทุกประการครับ
เป็นสมาชิกอยู่ตจว. ส่วนมากมาอ่านเอาความรู้ และซื้อขายอุปกรณ์บ้าง
อยากได้ความมั่นใจในการซื้อขาย เพราะส่วนมากไม่สะดวกที่จะเินทางมากรุงเทพเพื่อซื้อขายสินค้า
ก็ต้องอาศัยการถ่ายรูปทุกมุม เพื่อให้คนซื้อเกิดความมั่นใจว่าสินค้าและผู้ขายมีตัวตนจริง
กฏกติกาที่ตั้งมา เป็นการเพิ่มความมั่นใจให้ผู้ซื้อ(โดยเฉพาะกรณีอยู่ตจว. ก็ต้องซื้อโดยการส่งปณ.อย่างเดียวละครับ)
บางชิ้นก็หลายเงิน แต่ถ้าผู้ขายมีความจริงใจ มีความน่าเชื่อถือ(ดูจากฟีดแบค)ผมก็ซื้อครับ
เช่นเดียวกัน เวลาผมอยากขาย ก็ต้องแสดงความจริงใจ โปร่งใสเหมือนกัน)แต่ถ้าคิดว่ามีผู้สนใจจะซื้อจริงๆ ก็จำเป็นต้องเดินทางเข้ากรุงเทพเพื่อนำเสนอสินค้าครับ ก็เพราะอยากขายนี่ครับ อยู่ตจว.มันลำบากอย่างนี้แหละครับ ;D ;D
OMD EM-5 KIT,14-54 II,FL600R,OM 75-150,MMF-1

พิเศษใส่ไข่

• Exclusive
  • Junior
  •  
ผมว่าบัตรประชาชนอย่าเลยครับ ข้อมูลสำคัญของเราอาจตกไปอยู่ในมือมารได้...

คือในส่วนของข้อมูลทั้งหมดจะไม่ได้เปิดเผยนะครับที่ผมคิดไว้ สิ่งที่ผมกล่าวมาเพื่อส่งให้ทางเว็ป พิจารณา เมื่อผ่านการ register แล้ว ข้อมูลที่จะนำมาใช้เพื่อให้ทราบกันจะมีเพียง ชื่อ สกุล จริง username และเบอร์โทรที่ใช้ในการซื้อขายเท่านั้นครับ ซึ่งข้อมูลดังกล่าวคิดว่าไม่น่ามีอันตรายครับ ;D

อย่างไรก็ดี นี่เป็นจุดประสงค์เพื่อให้ระบุตัวตนเท่านั้นครับ จะได้รู้จักันมากขึ้น ผลพลอยได้คือ มิจฉาชีพอาจจะลดลง

อาจจะต้องลำบากผู้ดูแลในการตรวจสอบข้อมูล แต่ยังไงก็ขอเรียนมาเพื่อพิจารณาครับ
;)

พิเศษใส่ไข่

• Exclusive
  • Junior
  •  
 :D เพราะเมื่อทราบแล้วจะได้สามารถตรวจสอบอีกทางหนึ่งในกรณีที่ต้องโอนเงิน หากชื่อบัญชีไม่ตรงจะได้ระวังกันไว้ครับ
;)

HUA LAEM

• Exclusive
  • New Entry
  •  
รับทราบครับ

RUKJIKG

• Super

NooChaBaa

• Freshy
  • *
  • mittaphap.cafe
  •  
รับทราบครับ

fortunova

• Sophomore
  • **
  •  
คือในส่วนของข้อมูลทั้งหมดจะไม่ได้เปิดเผยนะครับที่ผมคิดไว้ สิ่งที่ผมกล่าวมาเพื่อส่งให้ทางเว็ป พิจารณา เมื่อผ่านการ register แล้ว ข้อมูลที่จะนำมาใช้เพื่อให้ทราบกันจะมีเพียง ชื่อ สกุล จริง username และเบอร์โทรที่ใช้ในการซื้อขายเท่านั้นครับ ซึ่งข้อมูลดังกล่าวคิดว่าไม่น่ามีอันตรายครับ ;D

อย่างไรก็ดี นี่เป็นจุดประสงค์เพื่อให้ระบุตัวตนเท่านั้นครับ จะได้รู้จักันมากขึ้น ผลพลอยได้คือ มิจฉาชีพอาจจะลดลง

อาจจะต้องลำบากผู้ดูแลในการตรวจสอบข้อมูล แต่ยังไงก็ขอเรียนมาเพื่อพิจารณาครับ
ผมเห็นด้วยกับน้านะครับ แต่ลองคิดดูว่า ข้อมูลที่มิจฉาชีพให้มา อาจจะไม่ใช่ข้อมูลจริงก็ได้ มันก็จะ track อะไรไม่ได้เหมือนเดิมครับ  :-\
Body: Olympus OM-D E-M5 (black)
Lens: kitty 12-50/3.5-5.6 + M.Zuiko 75/1.8 + Pana Leica 25/1.4 + Samyang Fisheye 7.5mm
MF Lens: Kern Switar AR 25/1.4
Flash: fl-600R + Nikon SB800

pc07

• Freshy
  • *
  • +..สิ่งที่ไม่ดี นอกจากหน้าตา ก็มีแค่ ฐานะ..+
  •  
+...รับทราบครับผม..+  :D

RUKJIKG

• Super
  •  
แก้ไข ระยะการดันกระทู้เป็น 3วัน นับตามวันที่ครับ

คือ ประกาศขาย 8โมงเช้า หรือ 5ทุ่ม  ก็นับเป็นหนึ่งวันครับ เพื่อง่ายต่อการนับวันครับ

• Super
  •  
ผมเห็นด้วยกับน้านะครับ แต่ลองคิดดูว่า ข้อมูลที่มิจฉาชีพให้มา อาจจะไม่ใช่ข้อมูลจริงก็ได้ มันก็จะ track อะไรไม่ได้เหมือนเดิมครับ  :-\

ตำรวจ รั้วบ้าน ประตู กำแพง ฯลฯ ไม่เคยป้องกันมิจฉาชีพที่ตั้งใจจริง อดทนพอ ได้ผล 100% ครับ

แต่ตำรวจ ฯลฯ ป้องกันโจรขโมยมือสมัครเล่น, พวกโลภชั่ววูบที่หวังรวยทางลัดแบบง่ายๆ, พวกเห็นโอกาสและช่องโหว่ให้ฉกฉวย ฯลฯ

สังคม จะปลอดจากมิจฉาชีพ .. ต้องไม่พึ่งพาแต่ตำรวจ กำแพง ประตู
แต่
ต้องร่วมมือกัน ช่วยกันสอดส่องเป็นหูเป็นตา ช่วยกันรักษาความปลอดภัย

เราไม่ควรโยน "ภาระหน้าที่ ความรับผิดชอบ" เหล่านี้ ไปให้ mod/admin ครับ :D

-------------------

อีกอย่างคือ เรื่อง "การดันกระทู้"
พวกเราชาวบอร์ด auto 4/3 .. เป็นชาวบอร์ด 4/3 ครับ :D

มีหลักการ กฏเกณฑ์ กติกา ฯลฯ เป็นของพวกเรากันเอง
ค่อยๆคิด ค่อยๆปรับเปลียน เพื่อพวกเราจะได้อยู่กันอย่างสุขสบาย สงบ เอื้อเฟื้อ ไม่เอาเปรียบ

การจะดันแบบน่าเกลียด .. ต้องการขายๆๆๆ อย่างเดียว
mod/admin ลบทู้ไปเลย ก็ต้องไม่โทษกัน :P

แต่ถ้าเป็นการตอบ แสดงความเห็น ฯลฯ แล้วทำให้กระทู้มันเด้งๆๆขึ้น
มันก็ไม่ใช่เรื่องผิด
เพราะแสดงว่าสินค้าชิ้นนั้นๆ มันน่าสน และเป็นหัวข้อในการสนทนากันได้

forum ซื้อขายของ a4/3 .. ไม่ใช่แค่ forum "ซื้อขาย"
แต่ยังเป็น "สภากาแฟ" อีกด้วย

สินค้ามันน่าสนนี่หว่า
เราเลยมาคุยกันเรื่องสินค้าตัวนี้ดีกว่า

อย่างเช่น 50mm f/0.95 ตัวนั้นนั่นแหละครับ
มันน่าสนจริงๆ
คนเลยเข้า มาแห่มุงดูกันยกใหญ่ .. กลายเป็นการ "ดันสินค้า" ที่ไม่มีใคร(ในบอร์ดนี้)ซื้อแน่ๆ :P (ขออภัยเจ้าของสินค้า แต่มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ)

ผมนึกถึงบอร์ดขายของ ใต้ถุนหอพักชายครับ
เช้าวันจันทร์วันนึง ไม่รู้มีใคร พิมพ์ประกาศขายตุ๊กตายางมาแปะไว้ที่บอร์ด
คนแห่กันไปมะรุมมะตุ้มดู และยืนวิจารณ์กันหน้าบอร์ด จนคนที่อยากจะดูประกาศขาย หรือ แปะประกาศขาย ฝ่าเข้าไปไม่ได้เลย 55

ขายได้หรือเปล่าไม่รู้เหมือนกัน คริคริ

พิเศษใส่ไข่

• Exclusive
  • Junior
  •  
^
^
^
^ ;D ยกตัวอย่างกระทู้ได้โดนมาก 5555
;)

pc07

• Freshy
  • *
  • +..สิ่งที่ไม่ดี นอกจากหน้าตา ก็มีแค่ ฐานะ..+
  •  
+..เห็นด้วยอย่างยิ่ง กับน้าแมว ครับ..การตอบกระทู้ เป็นการสื่อสารที่ดีมากๆอีกทาง ครับผม..+

Muh+

• Exclusive
  • Super
  •  
ขออนุญาตเสนอแนวคิดนึง ที่ได้จากเว็บ HTG2 บอร์ดเครื่องเสียงครับ
อาจไม่แฟร์สำหรับน้าๆ ที่ไม่พูดมากแบบผม ;D แต่ก็เป็นแนวคิดนึงอ่ะนะครับ
คือปิดห้องซื้อขาย ให้เห็นได้เฉพาะคนที่มีจำนวนการพูดคุย ไม่น้อยกว่า X แต้ม
หรืออาจประยุกต์เป็น ให้เห็นได้เฉพาะผู้ที่ log in เข้ามาคุยอย่างน้อยเดือนละ X ครั้ง
ถ้าน้อยกว่าที่กำหนด ก็จะมองไม่เห็นห้องซื้อขาย ไม่นับเป็นขาประจำหรือแฟนคลับ
หรือถ้าตั้งใจเข้ามาหวังซื้อขายเฉยๆ ก็ต้องมีค่าใช้จ่ายให้บอร์ด มีการวางหลักฐาน(มีวิธีคิดอีกแบบนึง)

ในบ้าน HTG2 จะโพสท์กี่ครั้งถ้าในห้องซื้อขาย แต้มการโพสท์ก็ ไม่บวกขึ้นให้ครับ
และใน 1 กระทู้ ถ้าโพสท์ซ้ำกี่ครั้งตาม ก็นับให้แต้มเดียว
(สองเรื่องนี้ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)

พอเป็นแบบนี้ สมาชิกที่ซื้อขายได้ ก็จะมีแต่น้าๆ ที่เป็นพี่น้อง พูดคุยกันประจำ
ไม่ก็เป็นพ่อค้าจริงๆ ที่สนับสนุนบอร์ด และหาสินค้ามาให้ความสะดวกและมียืนยันตัวตน ตามได้

แบบที่แว่บมาตั้งขายอะไรไม่รู้ แล้วหายไป ถามอะไรก็ไม่ตอบ
หรือมา อิอิ อุอุ งุงิ ดันกระทู้ให้ได้แต้มเฉยๆ เพื่อขายของ ก็จะเป็นที่สังเกตุได้ง่าย ;D ;D

ก็เลยเอามาแลกเปลี่ยนครับ เผื่อน้าๆ เห็นว่าเหมาะสมจะปรับใช้น่ะครับ  ::)
เช้าวันจันทร์วันนึง ไม่รู้มีใคร พิมพ์ประกาศขายตุ๊กตายางมาแปะไว้ที่บอร์ด
คนแห่กันไปมะรุมมะตุ้มดู และยืนวิจารณ์กันหน้าบอร์ด จนคนที่อยากจะดูประกาศขาย หรือ แปะประกาศขาย ฝ่าเข้าไปไม่ได้เลย 55
อันนี้ ถ้าน้าแมวฯ ฝ่าเข้าไปได้แล้ว จดเบอร์โทรคนขายให้ผมด้วยนะครับ
แบบว่าอยากจะซื้อมาซักตัว เพื่อประโยชน์ทางการศึกษาครับ อิอิ
D-400L ->> u770SW ->> E620 ->> E-1 ->> E-5
http://www.facebook.com/chonlawut.brahmasakha

RUKJIKG

• Super
  •  
ผมได้เสนอ กฏระเบียบและข้อบังคับ ไปยัง ผู้แลท่านอื่นแล้ว เพื่อให้ทบทวนและแก้ไข ในส่วนที่ตกบกพร่องหรือขาดไป

• Super
  •  
ช่วยน้ารักดัน :D

น้าหมูครับ การจำกัดการโพสท์ มีทั้งข้อดีและข้อเสีย

ข้อดีคือ ประกาศจะไม่ไหลเร็วมาก, เว็บจะได้ไม่ต้องจ่ายค่า traffic เพิ่ม ฯลฯ

ผมขอมองข้อเสียดีกว่า .. plan for the worst, do for the best :P

1. ของน้อยลงทันควัน

ไม่ใช่ว่าทุกคนจะชอบ หรือเหมาะกับ (m)4/3
และบางคน(ที่ไม่ใช่สมาชิกนานๆ) ไม่อยากได้บางส่วนของสิ่งที่ซื้อมา (อย่างเช่น 12-50) เลยเอามาแปรสภาพเพื่อลดรายจ่าย

พวกเราหลายๆคนได้ของดี ราคาถูก ฯลฯ มาก็เพราะอย่างนี้

2. ถ้าซ่อน forum ไม่ให้คนใหม่ๆเห็น
มันก็ยากที่จะ "แนะนำ" สมาชิกหน้าใหม่ ให้เข้ามาซื้อของดี ราคาถูก .. เพื่อทดสอบว่า  (m)4/3 เหมาะกับตัวเองหรือไม่

พวกที่เข้ามางุงิ อุอิ๊ .. ดันกระทู้ เพราะของมันขายไม่ออก
โดนลบกระทู้แบบไม่แจ้งเตือนซ้ำ
เสียโอกาสขายของ
เสียหายกว่าหลายเท่า ไม่รู้สึกรู้สา ก็ให้มันรู้ไป  ;D

Muh+

• Exclusive
  • Super
  •  
ใจร้ายๆๆๆ อิอิ  ;D
D-400L ->> u770SW ->> E620 ->> E-1 ->> E-5
http://www.facebook.com/chonlawut.brahmasakha

9Joh

• Sophomore
  • **
  •  
ผมไม่เคยขายเลย เคยแต่ซื้อ และ แนะนำเพื่อนที่อยากได้ของ เลยอยากเสนอความเห็นในฐานะคนซื้อนะครับ (หัวข้อ เป็นความเห็นนะครับ ไม่เกี่ยวกับ หัวข้อ ของกฏ และบางความเห็น ตอบตามที่ reply กันไว้ อาจจะไม่ได้อยู่ในแบบร่างนะครับ ^.^ )

1. บังคับให้คนขายใส่ชื่อ เบอร์โทร เนี่ย มันดีตรง ได้รู้ว่าเป็นของที่จะขายจริง ๆ ไม่ได้ขโมยรูปมา แต่ พอใส่เบอร์โทรแล้วเนี่ย ผมว่า ปัญหาคือ คนขาย พอขายได้ ก็จะลบ โพส ออกไปเลย เพราะว่ามีเบอร์เค้าอยู่ในรูป เป็นผม ผมก็คงลบ เพราะถึงไม่มีใครทำไร ผมก็ไม่อยากจะโพสเบอร์โทรผมขนาดนั้นนะครับ แล้วตอนนี้ จะหากระทู้ที่ขายของ ที่ซ้ำกัน เพื่อนเป็น reference เรื่องราคา หรือสภาพสินค้า ก็จะหายากขึ้น (ไม่เชื่อ ลองกดกลับไปสัก 3-5 หน้า แล้วนับดูว่า กี่กระทู้ ที่โดนลบข้อความโพสขายไปหมด)? :-)

2. lock ไม่ให้คนที่ไม่เคยโพส หรือไม่ใช่สมาชิค เข้ามาอ่านเนี่ย ผมว่า ยากไปนิด เพราะอย่างที่บอก บางที เพื่อนผมหาของ (แล้ว พวกนี้ เค้าไม่ได้เข้ามาดูเวปกล้องหรอก ส่วนมาก เล่นแต่เฟสบุ๊ค ไม่ก็ไม่เล่นเท่าไหร่) ผมเจอของที่เค้าอยากได้ ผมก็ส่ง link ให้เค้าดู แต่ถ้า lock ซะ คราวนี้ส่งไม่ได้ คนขาย ก็ขาดโอกาศ คนซื้อ ก็ขาดโอกาศ (เข้าใจว่า อาจจะอยากขายให้สมาชิคเท่านั้นสำหรับบางอย่างที่ราคาพิเศษ?ต้องจอง แต่ถ้าทั่ว ๆ ไป บางที ให้โอกาศคนนอกบ้าง ให้คนขายบ้าง มันก็ดีนะครับ

3. ส่วนเรื่องโพสขายเนี่ย ถ้าจะระบุว่า ต้องเคยโพสสัก สองสามโพส หรือกี่โพส ก็อาจจะโอเคร์ แต่บอกตรง ๆ ถ้าคนจะโกง โพสมาเป็นร้อย ก็โกงได้ครับ แล้วเราก็ไม่มีทางรู้ได้ว่า โพส รับของ หรือขายของ จริง ๆ ถ้ามีให้เลือกเป็น subset ว่า อันนี้โพสขาย อันนี้โพสรับของ ก็จะช่วยได้บ้าง แต่อย่างที่บอก คนจะโกง โพสมามากแค่ไหน ก็โกงได้ครับ

4. เรื่องต้องมีบัตรประชาชนให้ admin ก่อนจะโพสขายได้ อันนี้ จะว่าดี ก็ดี จะว่าไม่ดี ก็ไม่ดี สำหรับผม ผมคงไม่ไหว ของแบบนี้ อันตรายเกินกว่าจะส่ง digital / photo copy image ของ id ให้ใครครับ ไม่ใช่อะไร เคยมีคนใกล้ตัว เจอ photo copy บัตรประชาชน อยู่บนถุงกล้วยแขก (ให้บริษัทโทรศัพท์ไป) ... ขนาดเวป pantip.com ผมยังอ่านเฉย ๆ เลยครับ ไม่ตอบ ไม่อะไร เพราะไม่อยากให้บัตรประชาชนไว้กับ admin ของเวป

ความเห็นส่วนตัวล้วน ๆ นะครับ ..?(แล้วก็ออกไปนั่งอ่านโพสขายของต่อ  ;D? )
ถ่ายรูปไม่ค่อยสวยครับ แต่ผมชอบถ่ายรูปครับ ห้อยกล้องตลอดยกเว้นตอนอยู่ใน office... รูปผมถ่ายไว้ เป็นความทรงจำ ในแบบที่ผมมองเห็น ^^ ติชมได้ครับ จะได้ปรับปรุง

uglypig

• Sophomore
  • **
  •  
ผมว่าปัจจุบันนี้ก็ยังดีอยู่นะ ไม่มีการดันกระทู้พร่ำเพรื่อ อีกอย่างจำกัดอยู่แค่ โอลี่ กับ พานา ก็สบายอยู่แล้วกระทู้ไม่เยอะ

ว่าแต่กระทู้นี้น่าปักหมุดไว้นะครับ บางทีเห็นหล่นไปข้างล่าง

RUKJIKG

• Super
  •  
ใครที่ไม่สามารถลงรูปได้ ให้แก้ชื่อ file ครับ ถ้าชื่อ file เป็น default จากกล้อง มันจะซ้ำ ๆ กัน กับชื่อ file ที่ลงไปแล้ว ก่อนหน้านี้ ภาพจะไม่สามารถลงได้ครับ แก้ไข ก็ได้แล้วครับ ลองดู

Lan_P

• Freshy
  • *
  •  
นะตอนนี้ กฏบ้างอย่างยังอนุโลมได้ครับ  เช่น เบอร์โทรศัพท์ ในรูปสินค้าครับ  จนกว่าจะได้ขอสรุปเร็วๆ วันนี้ตามที่บอกไว้ข้างตน

แต่ยังไง รูปสินค้าคงยังต้องมี usename ติดมาด้วยนะครับ
เสนอว่าต้องครอบคลุมกรณี กระทุ้ชี้เป้าด้วยรึเปล่าคับ อาจจะแฝงมาชื้เป้ากระทู้ตัวเองจากเวปอื่นได้

ronavy

• New Entry
  •  
รับทราบครับ  :)

lekphuket

• Exclusive
  • Senior
  •  
บางคนมาดันกระทู้เองทั้งเช้าและเย็นโดยที่ไม่มีใครมาถาม
อย่างงี้ไม่ไหวอะ ??? ???
http://www.autofourthirds.com/forums/index.php?topic=9468.0
แอดมินทันใจดีจริงๆ ปรบมือให้ครับ
.......................................
ยังมีอีกหลายเคส
ประมาณพ่อค้า แต่มาแบบนิ่มๆแกล้งขอซื้อบ้างแต่ไม่เห็นซื้อสักที
แต่ขายทีหลายกระทู้
แอดมินเช็คเอาเองนะครับ
http://www.facebook.com/lekvw
บ้านเถ้าแก่......phuket
08 919 55155

RUKJIKG

• Super
  •  
กระทู้ชี้เป้า ยังอนุโลมให้อยู่ครับ

ถ้าเป็นร้านค้า ก็จะดูการชี้เป้าร้านค้า มีเจตนาแฝงเพื่อ โปรโมตร้าน  หรือ เป็นการแนะนำ ให้เพื่อนได้รู้จัก หรือแนะนำของถูกให้สมาชิกด้วยกันเองครับ

RUKJIKG

• Super
  •  
คำว่าโปรโมต หรือ ร้านค้า สมัครเป็นสมาชิกเว็ปนี้ เพื่อ คอย ดัน ให้เกิด   ซึ่งจะต้องเฝ้าสังเกตุ

คำว่าแนะนำ คือ สมาชิกที่มิได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับการ ชี้เป้าครับ   รวมทั้ง คนขายอาจเอามาแปะไว้ โดยมีขอกำหนดเช่นเดียวกัน กับ การประกาศขายของในเว็ปนี้  ซึ่งถ้าเว็ปที่ชีเป้า มีการขายของแล้ว ไม่มีรูป ก็ต้องถูกลบครับ

ทางเว็ปของ พยายามดำเนินงาน และการใช้กฏระเบียบตามจำเป็น โดยคำนึงถึง ความเป็นมิตร และความปลอดภัย เป็นอันดับแรก  เพื่อพวกเราจะได้อยู่กันอย่าง พี่น้อง ครับ

pannam

• New Entry
  •  
รัทราบครับ
fuji x100/ xe-1 + 18-55

pheeF

• New Entry
  • ถ้าสติไม่มา ปัญญาก็ไม่มี...
  •  
กระทู้นี้น่าจะปักหมุดนะครับ  :D ;)
ทำไม่ได้...หรือไม่ได้ทำ ?

bankiesdluffy

• Sophomore
  • **
  • Shuttertherapy
  •  
ลาบแซ่บ

เอ้ย รับทราบ ครับ  ;D
OM-D Silver
- Olympus M.Zuiko Digital 12-50/3.5-6.3 EZ
- Panasonic Lumix G 20mm F1.7 ASPH
- Olympus M.Zuiko Digital 40-150 mm f/4.0-5.6 ED R
Fotofile Pro-Mini III

mammam

• New Entry
  •  
เห็นด้วยครับ กฏมีอย่างไร ปฏิบัติไปตามนั้น ;D 

m00n

• New Entry
  •  
เห็นด้วย รับทราบคับ

gx270

• New Entry
  •  
เห็นด้วยครับว่า กระทู้ชี้เป้า มีประโยชน์ดีครับ
แต่ขอเสนอเผื่อว่าถ้าต่อไปมีปัญหา อาจต้องกำหนดให้สมาชิกอาวุโสหน่อยเป็นคนโพสต์และให้credit คนชี้เป้าครับ โดยคนชี้เป้าเป็นคนPM บอกรายละเอียด ไปให้สมาชิกคนไหนก็ได้ที่ user. อยูในระดับที่กำหนด จะได้ช่วยลดภาระของadmin ด้วย :-X

RUKJIKG

• Super
  •  
เรื่องการปักมุด น่าจะอาทิตย์น์ครับ  เพราะผู้ดูแลท่านอื่น และ สมาชิกทุกท่าน ก็เห็นด้วย กับกฏที่จะตั้งขึ้น

อาจมีหลานคน เขาใจผิด และอ่านไม่ครับถ้วน

พื้นที่ห้องขายสินค้า มีไว้เพื่อบริการให้มีการสือสารกันระหว่างคนขาย กับผู้ขาย   ดังนั้นปัญหาที่เกิดจากการซื้อขายทางเว็ปไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้อง การสือสารมีแค่คนซื้อคนขายเท่านั้น ทางเว็ปและผู้ดูแลจะไม่เขาไปข้องเกี่ยวด้วย แต่ทางเว็ปและผู้ดูแล และ สมาชิกจะต้องช่วยกันเฝ้าตรวจจับการซื้อขายที่มีลักษณะของการหลอกลวงเท่าที่จะสามารถจะช่วยได้เท่านั้น ไม่สามารถหวังผลได้ 100%

ผู้ดูแล และ ผู้ก่อตั้งเว็ป แห่งนี้ทุกท่านล้วนมีงานประจำที่ต้องทำประจำวัน ดังนั้นความผิดพลาดที่เกิดขึ้นคงไม่สามารถช่วยให้สมาชิกทุกท่านได้ 100%

ส่วนตัวผมเอง เนื่องจากทำงานบนโต๊ะตลอด จึงมีเวลามากกว่าผู้ดูแลท่านอื่น จึงดูเหมือนผม online ตลอด แต่จริง ๆ การ online ของผมก็เพียงแค่ com เท่านั้น ตัวผมอาจต้องไปทำอย่างอื่น หรือ การทำงานอยู่

peaw_gt

• Exclusive
  • Super
  • LET THE JOURNEY BEGIN
  •  
รับทราบกฎกติกาทั้งหมดครับ

ขอบคุณน้า RUKJIKG ครับ ( ^ _ ^ )

• Super
  •  
อยากให้เพิ่มเติม

ประกาศซื้อของ/หาของ ต้องมีเบอร์โทรศัพท์ หรือ email ติดต่อด้วย

เห็นหลายรายมากเลยครับ โดยเฉพาะ "มือใหม่"

อย่าลืมว่า มิจฉาชีพ ไม่ได้มีเฉพาะพวกที่โพสท์ขายหลอกลวง

ปล. จากกระทู้หลัก

คำว่า สมาชิกของเว็ป คือ ผู้เข้าที่มาเพือ สร้างสังคมแห่งการเรียนรู้และแบ่งปันความรู้ ข้อมูลต่าง ๆ ให้แก่สมาชิกด้วยกันเอง ซึ่งในที่นี้คือการถ่ายภาพ

ดังนั้น ห้องขายของคือ พื้นที่สำหรับบริการสมาชิก นั้นหมายความว่าผู้ที่จะมาขายของในพื้นที่แห่งนี้ จำเป็นต้องมีการโต้ตอบ คือ การพูดคุย หรือ มีการลงภาพถ่ายที่ถ่ายด้วยตัวเอง และหรือ แบ่งปันขอมูล หรือ ให้ข้อมูล ให้กับสมาชิกท่านอื่น ๆ จึงถือว่าสมาชิกนั้นเกิดขึ้นมาโดยมีความตั้งใจที่จะมาเป็นเพื่อนสมาชิกกับท่านอื่น

ท่านที่เข้ามาใหม่
กระทู้ = 0, ถามตอบ = 0, โพสท์กระทู้ซื้อขายทันที

เอิ่ม ....