news ข่าว: [ประกาศ] : รับฝากสมัครสมาขิก เพื่อแก้ไขปัญหา แบบชั่วคราว ผ่านทาง Admin ครับ
AUTOFOURTHIRDS FANPAGE
news

ผู้เขียน หัวข้อ: บอดี้ใหญ่ๆ หนักๆ ของ 4/3 เนี่ย motion blur มันน้อยกว่า M4/3 หรือผมคิดไปเองครับ  (อ่าน 231 ครั้ง)

Muh+

• Exclusive
  • Super
  •  
นานๆ ขอเข้ามาหยอดเรื่องคุยทีครับน้าๆ  ;D
ตามนั้นแหละครับ
ถ้าเลนส์มือหมุนตัวโตๆ ตัวเดียวกัน ถ่ายมือเปล่าเหมือนกัน
ผมรู้สึกว่า ภาพที่ได้บน E5 มันมักจะสั่นไหวน้อยกว่า เวลาใช้บน E-P5
ทั้งที่เทคโนโลยีกันสั่นของ E-P5 น่าจะเหนือกว่าหลายขุม
ข้อเสียเปรียบเรื่องน้ำหนักของ 4/3
ในบางงานมันจะกลายมาเป็นข้อได้เปรียบได้ไหมครับ
ผมสังเกตมาสักพักละครับ ไม่รู้เป็นที่ผมคนเดียว หรือคิดไปเองหรือเปล่า
ภาพตัวอย่างเป็นเลนส์มือหมุนมาโครระยะ 60 บน E-5 สปีด 1/20 jpeg จบหลังชัทเตอร์ครับ  :D
D-400L ->> u770SW ->> E620 ->> E-1 ->> E-5
http://www.facebook.com/chonlawut.brahmasakha

tanit-korat

• Exclusive
  • Senior
  •  
 8) เรื่องเทคโนโลยี ผมไม่ถนัดครับ อ.
     แต่เรื่องเทคโนโล ((มือ))...ผมว่า อารมณ์ถือกล้อง E-5 กะ E-P5 ความมั่นคงมันต่างกันครับ
     ตอนผมใช้ E-3 เทียบกะ E-M5 ผมว่าความนิ่งไม่ต่างกันเลย
     สุดท้ายผมก็ต้องไปเสาะหา Grip มาใช้กับ E-M5 จากกล้องเล็ก เลยกลายตัวตัวใหญ่น้องๆ E-3
     >>> กำลังว่าจะกลับหากล้อง 4/3 สักตัว รอ E-5 ต่ำหมื่น จะสอยมาให้สมอารมณ์อยาก...

สรุป >>> ชอบตัวไหน ถนัดตัวไหน ลงตัวกะใคร เอาโหลด....
E-1+E-3 -->>12-60SWD,14-45ED,50-200ED,70-300ED,Nik50/1.4,MicroNik55/2.8,FL36R

Muh+

• Exclusive
  • Super
  •  
     >>> กำลังว่าจะกลับหากล้อง 4/3 สักตัว รอ E-5 ต่ำหมื่น จะสอยมาให้สมอารมณ์อยาก...

นั่นสิครับน้าจารย์ธนิต  ::) ::)
ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้จับ E-5 บางทีก็คิดว่าจะไป M4/3 จริงๆ
แต่พอหยิบ E-5 มาเล่นทีไร ก็ตัดใจไม่ได้สักทีครับ  :-* :-*
D-400L ->> u770SW ->> E620 ->> E-1 ->> E-5
http://www.facebook.com/chonlawut.brahmasakha

leng7777

• Freshy
  • *
  • default avatar
  •  
สอบถามหน่อยครับ ผมใช้ e-3 อยู่รู้สึกมานานแล้วว่าภาพมันไม่ค่อยคมเหมือนตอนที่ใช้ e-510 อีสามมันเก่ากว่าใช่มั้ยครับ
ถ้าเปลี่ยนบอดี้ไปm4/3ใช้ตัวไหนดีแบบใช้เลนส์4/3โอเคหน่อยน่ะครับ omd em-1หรือ em-5IIดีครับ

Muh+

• Exclusive
  • Super
  •  
สอบถามหน่อยครับ ผมใช้ e-3 อยู่รู้สึกมานานแล้วว่าภาพมันไม่ค่อยคมเหมือนตอนที่ใช้ e-510 อีสามมันเก่ากว่าใช่มั้ยครับ
ถ้าเปลี่ยนบอดี้ไปm4/3ใช้ตัวไหนดีแบบใช้เลนส์4/3โอเคหน่อยน่ะครับ omd em-1หรือ em-5IIดีครับ

ผมตอบไม่ได้ทั้งสองคำถามเลยครับน้า แหะๆ  ;D
เพราะผมเคยใช้แต่ E620 กับ E5 (และก็ E-1) ครับ
เรื่องคมนี่ผมรู้สึกไม่ต่างนะครับ ถ้าเป็นเลนส์ตัวเดียวกันอ่ะ
ส่วนบอดี้ m4/3 ผมก็เคยใช้แต่ EP-2 กับ EP-5 ครับ
เรื่องความคมก็เหมือนตัวใหญ่ คือผมแยกไม่ออกครับ  ;D
แต่สีภาพ ผมชอบ EP-5 มากกว่า EP-2 ครับ
บอดี้ OMD ไม่เคยได้ใช้จริงจังเลยครับ เคยแต่จับของคนอื่น
เพราะผมชอบ EVF ที่ปรับมุมได้ครับ ถ่ายโคลสอัพกับแคนดิดสนุกกว่า
ก็เลยไม่ได้เป็นเจ้าของ OMD กับเขาสักทีครับ
เรื่อง AF ของเลนส์รุ่นเก่ากับ OMD คงต้องรบกวนน้าๆ ที่ใช้ OMD แนะนำละครับ
ผมใช้เลนส์ 4/3 กับ EP เนี่ย บอกได้เลยว่า.... AF อืดมากครับ
แต่ผมก็ใช้อยู่ครับ เพราะงานส่วนใหญ่ถ่ายแต่ของนิ่งๆ
ถ้าต้องเอา EP ไปถ่าย street หรือแนว action ผมจะเลือกใช้เลนส์มือหมุนครับ  ;D ;D

leng7777

• Freshy
  • *
  •  
เสียดายเลนน่ะครับน้าหมู 12-54, 50-200, 8
ตอนนี้เลิกบ้าพลังแล้วครับ แบกกล้องพร้อมอุ้มลูกหลังจะหักเอา

tanit-korat

• Exclusive
  • Senior
  •  

เรื่องความคมของภาพ หากใช้เลนส์ตัวเดียวกัน f-stop เท่ากัน บน 2 บอดี้ข้างต้น แล้วเอามาเทียบกัน
ผมว่าไม่น่าต่าง แต่ส่วนที่ต่างคือความเคลียร์ ใส ของภาพครับ E-3 หากตั้งค่าไม่ถูกต้อง ภาพจะออกทึมๆ
ไม่เคลียร์ใส ผมใช้มาช่วงหนึ่ง (ใช้ E-3 2 บอดี้ ตั้งค่าเหมือนกัน แต่อีกตัวสีออกทึมๆ ไม่เคลียร์ ใส ผมก็
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น)
   ตอนนี้ผมใช้เลนส์ 4/3 กับ E-M5 mk1 (12-60SWD,14-54mk1,70-300ED,40-150ED,40-150เมาท์พลาสติก)
+ mmf1 โฟกัสไวสุดในกลุ่มคือ 12-60SWD+40-150 เมาท์พลาสติก วึดสุดคือ 70-300ED
   หากจะไป m4/3 ขึ้นอยู่กับงบครับ หากไหวเชียร์ทั้ง 2 ตัวที่ว่ามา แต่อย่าทิ้งเลนส์ 4/3 นะครับ แม้ว่าจะวืดวาดบ้าง
แต่คุณภาพของภาพที่ได้ น่าพอใจครับ
E-1+E-3 -->>12-60SWD,14-45ED,50-200ED,70-300ED,Nik50/1.4,MicroNik55/2.8,FL36R

Muh+

• Exclusive
  • Super
  •  
เสียดายเลนน่ะครับน้าหมู 12-54, 50-200, 8
ตอนนี้เลิกบ้าพลังแล้วครับ แบกกล้องพร้อมอุ้มลูกหลังจะหักเอา
เก็บไว้ก่อนรอลูกโตแล้วให้ลูกแบกให้ครับน้า อิอิ  ;D

เรื่องความคมของภาพ หากใช้เลนส์ตัวเดียวกัน f-stop เท่ากัน บน 2 บอดี้ข้างต้น แล้วเอามาเทียบกัน
ผมว่าไม่น่าต่าง แต่ส่วนที่ต่างคือความเคลียร์ ใส ของภาพครับ
แปลกแต่จริงเลยครับน้า
กับมือหมุนผมยิ่งรู้สึกชัดครับ บน EP-5 กับ E-5 เนี่ย
ไม่รู้เป็นไงผมก็ยังชอบภาพจาก E-5 มากกว่า โดยเฉพาะเวลาถ่ายด้วยเลนส์มือหมุนเก่าๆ อ่ะครับ

----
ส่วนเรื่องความเบา ความสะดวก ผมแพ้ทางให้เลนส์ออโต้ m4/3 ครับ
เลนส์ออโต้โฟกัส m4/3 ตัวเดียวที่ผมมีตอนนี้ คือเลนส์ที่คนไม่ค่อยรัก(เห็นขายทิ้งกันประจำ) เจ้า Oly 17f2.8 ครับ
แต่สำหรับผม มันเป็นเลนส์เหมาะถ่าย street มากๆ เลยครับ
ถอดกริปออก ถอด EVF ออก ทำหน้าเกาหลีๆ หน่อย  ;D เดินตลาดถ่ายรูปคนไม่สนใจดีครับ คงนึกว่าเป็น boy band นักท่องเที่ยวเกาหลีมาเมืองไทย อิอิ
ยิ่งแสงดีๆ นี่ คมบาดใจเลยครับ ภาพตัวอย่างนี่ F8 โฟกัสกลางภาพแบบยื่นแขนสุดไปไม่เล็ง(ประสาสายตายาวครับ)
ก็ยังได้ความคมชัดไปถึงเมฆ ส่งสต็อกสบายเลยครับ  8)
(ภาพนี้ดึงแสงกับ contrast นิดหน่อย แต่ sharpness จบหลังกล้อง ย่อเยอะหน่อยอาจไม่ค่อยคมนะครับ)

แก้ไขๆๆๆ... โฟกัสน่าจะอยู่ที่หน้าลิงครับไม่ใช่กลางภาพ เพราะปกติผมจะจิ้มจุดกลางไปวัดแสงกับโฟกัสก่อนแล้วค่อยเบนกล้องจัดภาพครับ

leng7777

• Freshy
  • *
  •  
ผมว่าไม่น่าต่าง แต่ส่วนที่ต่างคือความเคลียร์ ใส ของภาพครับ E-3 หากตั้งค่าไม่ถูกต้อง ภาพจะออกทึมๆ
ไม่เคลียร์ใส ผมใช้มาช่วงหนึ่ง (ใช้ E-3 2 บอดี้ ตั้งค่าเหมือนกัน แต่อีกตัวสีออกทึมๆ ไม่เคลียร์ ใส ผมก็
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น)
   ตอนนี้ผมใช้เลนส์ 4/3 กับ E-M5 mk1 (12-60SWD,14-54mk1,70-300ED,40-150ED,40-150เมาท์พลาสติก)
+ mmf1 โฟกัสไวสุดในกลุ่มคือ 12-60SWD+40-150 เมาท์พลาสติก วึดสุดคือ 70-300ED
   หากจะไป m4/3 ขึ้นอยู่กับงบครับ หากไหวเชียร์ทั้ง 2 ตัวที่ว่ามา แต่อย่าทิ้งเลนส์ 4/3 นะครับ แม้ว่าจะวืดวาดบ้าง
แต่คุณภาพของภาพที่ได้ น่าพอใจครับ
ควรตั้งค่าอย่างไรดีครับ